माहिती संगणकाची

ऑपरेटिंग सिस्टिम 

एक ऑपरेटिंग सिस्टम (ओएस) सिस्टम सॉफ्टवेअर आहे जे संगणक हार्डवेअर, सॉफ्टवेअर संसाधने आणि संगणक प्रोग्रामसाठी सामान्य सेवा प्रदान करते.

 वेळ सामायिकरण ऑपरेटिंग सिस्टम सिस्टमच्या कार्यक्षम वापरासाठी कार्ये शेड्यूल करतात आणि प्रोसेसर वेळ, मास स्टोरेज, मुद्रण आणि इतर संसाधनांच्या किंमतींच्या वाटपासाठी लेखा सॉफ्टवेअर देखील समाविष्ट करू शकतात.

 इनपुट आणि आउटपुट आणि मेमरी वाटप यासारख्या हार्डवेअर फंक्शन्ससाठी, ऑपरेटिंग सिस्टम प्रोग्राम्स आणि संगणक हार्डवेअरमधील मध्यस्थ म्हणून कार्य करते, [१] [२] जरी अनुप्रयोग कोड सामान्यत: हार्डवेअरद्वारे थेट कार्यान्वित केला जातो आणि सिस्टमला वारंवार कॉल करतो  ओएस कार्य किंवा त्याद्वारे व्यत्यय आला आहे.  ऑपरेटिंग सिस्टम बर्‍याच उपकरणांवर आढळतात ज्यात संगणक आहे – सेल्युलर फोन आणि व्हिडिओ गेम कन्सोलपासून वेब सर्व्हर आणि सुपर कंप्यूटरपर्यंत.

 प्रबळ डेस्कटॉप ऑपरेटिंग सिस्टम ही मायक्रोसॉफ्ट विंडोज आहे आणि बाजारात सुमारे 76.45% हिस्सा आहे.  Appleपल इंक. चे मॅकोस दुसर्‍या स्थानावर आहे (१..72२%), आणि लिनक्सच्या जाती एकत्रितपणे तिसर्‍या स्थानावर आहेत (१.7373%). []]  मोबाइल क्षेत्रात (स्मार्टफोन आणि टॅब्लेटसह), वर्ष २०२० मध्ये अँड्रॉइडचा वाटा %२% पर्यंत आहे. []]  २०१ third च्या तृतीय तिमाहीच्या आकडेवारीनुसार, स्मार्टफोनवरील अँड्रॉईडचा वाटा .5 87..5 टक्के असून दरवर्षी १०..3 टक्के वाढीचा दर आहे. त्यानंतर Appleपलच्या आयओएसचा १२.१ टक्के दरसाल बाजारातील हिस्सा 5.२ टक्क्यांनी घटला आहे.  ते फक्त ०. percent टक्के. []]  लिनक्स वितरण सर्व्हर आणि सुपरकंप्युटिंग क्षेत्रांमध्ये प्रबल आहे.  ऑपरेटिंग सिस्टमचे इतर वैशिष्ट्यीकृत वर्ग, जसे की एम्बेडेड आणि रीअल-टाइम सिस्टम बर्‍याच अनुप्रयोगांसाठी अस्तित्वात आहेत.

ऑपरेटिंग सिस्टिम चे प्रकार

एकल-टास्किंग आणि मल्टी-टास्किंग


 एकल-टास्किंग सिस्टम एकावेळी फक्त एक प्रोग्राम चालवू शकते, तर एकाधिक-कार्य कार्य प्रणाली एकापेक्षा जास्त प्रोग्राम एकत्रितपणे चालू ठेवण्यास परवानगी देते.  हे वेळ-सामायिकरण द्वारे साध्य केले जाते, जिथे उपलब्ध प्रोसेसर वेळ एकाधिक प्रक्रियेमध्ये विभागली जाते.  या प्रक्रिया प्रत्येक वेळी ऑपरेटिंग सिस्टमच्या टास्क-शेड्यूलिंग उपप्रणालीद्वारे वेळ कापांमध्ये वारंवार व्यत्यय आणतात.  मल्टी टास्किंग प्रीपेक्टिव्ह आणि सहकारी प्रकारात दर्शविले जाऊ शकते.  प्रीमेटिव्ह मल्टीटास्किंगमध्ये, ऑपरेटिंग सिस्टम सीपीयू वेळ कापते आणि प्रत्येक प्रोग्रामला स्लॉट समर्पित करते.  युनिक्स-सारखी ऑपरेटिंग सिस्टम, जसे की सोलारिस आणि लिनक्स non तसेच युनिक्स-सारखी, जसे की अमीगाओएस — प्रीमेटिव्ह मल्टिटास्किंगला समर्थन देते.  सहकारी प्रक्रियेवर परिभाषित पद्धतीने वेळ प्रदान करण्यासाठी प्रत्येक प्रक्रियेवर अवलंबून राहून सहकारी मल्टीटास्किंग प्राप्त केले जाते.  मायक्रोसॉफ्ट विंडोजच्या 16-बिट आवृत्त्यांनी सहकारी मल्टी-टास्किंग वापरली;  विंडोज एनटी आणि विन 9 एक्स या दोहोंच्या 32-बिट आवृत्त्यांमध्ये प्रीमिप्टिव्ह मल्टी टास्किंग वापरली गेली.


 एकल- आणि एकाधिक-वापरकर्ता


 सिंगल-यूजर ऑपरेटिंग सिस्टममध्ये वापरकर्त्यांना वेगळे करण्याची सुविधा नाही, परंतु एकाधिक प्रोग्रामला ते चालण्याची परवानगी मिळू शकेल. []]  एकाधिक-वापरकर्त्यांद्वारे ऑपरेटिंग सिस्टम मल्टि-टास्किंगची मूलभूत संकल्पना विस्तारित करते ज्यात प्रक्रिया आणि संसाधने ओळखतात, जसे की डिस्क स्पेस, एकाधिक वापरकर्त्यांशी संबंधित आहे आणि प्रणाली एकाच वेळी एकाधिक वापरकर्त्यांना सिस्टमशी संवाद साधण्याची परवानगी देते.  वेळ सामायिकरण ऑपरेटिंग सिस्टम सिस्टमच्या कार्यक्षम वापरासाठी कार्ये शेड्यूल करतात आणि प्रोसेसर वेळ, मास स्टोरेज, मुद्रण आणि एकाधिक वापरकर्त्यांसाठी इतर संसाधनांच्या किंमतीचे वाटप यासाठी लेखा सॉफ्टवेअर समाविष्ट करतात.


 वितरित


 वितरित ऑपरेटिंग सिस्टम वेगळ्या, नेटवर्किंग संगणकांचा समूह सांभाळते आणि सर्व कॉम्प्यूटेशन वितरित केल्यामुळे (घटक घटकांमध्ये विभागलेले) एकल संगणक असल्याचे दिसून येते. []]


 टेम्पलेट


 ओएसच्या वितरित आणि क्लाउड संगणकीय संदर्भात, टेम्पलेटिंग म्हणजे अतिथी ऑपरेटिंग सिस्टम म्हणून एक सिंगल व्हर्च्युअल मशीन प्रतिमा तयार करणे, त्यानंतर एकाधिक चालणार्‍या आभासी मशीनचे साधन म्हणून जतन करणे होय.  हे तंत्र आभासीकरण आणि क्लाउड संगणकीय व्यवस्थापनात दोन्ही वापरले जाते आणि मोठ्या सर्व्हर गोदामांमध्ये सामान्य आहे. [8]


 एम्बेड केलेले


 एम्बेड केलेल्या ऑपरेटिंग सिस्टम एम्बेड केलेल्या संगणक प्रणालीमध्ये वापरण्यासाठी डिझाइन केल्या आहेत.  ते कमी स्वायत्त (उदा. पीडीए) असलेल्या लहान मशीनवर ऑपरेट करण्यासाठी डिझाइन केलेले आहेत.  ते डिझाइनद्वारे अतिशय कॉम्पॅक्ट आणि अत्यंत कार्यक्षम आहेत आणि मर्यादित स्त्रोतांसह कार्य करण्यास सक्षम आहेत.  विंडोज सीई आणि मिनीक्स 3 ही एम्बेडेड ऑपरेटिंग सिस्टमची काही उदाहरणे आहेत.


 प्रत्यक्ष वेळी


 रिअल-टाइम ऑपरेटिंग सिस्टम ही एक ऑपरेटिंग सिस्टम असते जी एखाद्या विशिष्ट क्षणाद्वारे इव्हेंट्स किंवा डेटावर प्रक्रिया करण्याची हमी देते.  रिअल-टाइम ऑपरेटिंग सिस्टम सिंगल- किंवा मल्टी-टास्किंग असू शकते, परंतु जेव्हा मल्टीटास्किंग करते तेव्हा ती विशिष्ट शेड्यूलिंग अल्गोरिदम वापरते जेणेकरून वर्तन निरोधक स्वरूपाचे होते.  अशी घटना-चालित प्रणाली त्यांच्या प्राधान्यक्रमांवर किंवा बाह्य घटनांवर आधारित कार्ये दरम्यान स्विच करते, तर वेळ सामायिकरण ऑपरेटिंग सिस्टम घड्याळ व्यत्ययावर आधारित कार्ये स्विच करते.


 ग्रंथालय


 लायब्ररी ऑपरेटिंग सिस्टम ही अशी आहे ज्यामध्ये सेवा पुरविल्या जाणार्‍या ऑपरेटिंग सिस्टम जसे की नेटवर्किंग, लायब्ररीच्या स्वरूपात प्रदान केली जाते आणि युनीकर्नेल तयार करण्यासाठी अनुप्रयोग आणि कॉन्फिगरेशन कोडसह बनविली जाते: एक विशेष, एकल पत्ता जागा, मशीन प्रतिमा  ते ढग किंवा एम्बेड केलेल्या वातावरणात तैनात केले जाऊ शकते.


Leave a Comment

en_USEnglish