संगणक इतिहास

इतिहास संगणकाचा

कॅल्क्युलेटर सारख्या एकाच कार्ये मालिका करण्यासाठी सुरुवातीस संगणक बनवले गेले होते.  मूलभूत ऑपरेटिंग सिस्टम वैशिष्ट्ये १ 50 s० च्या दशकात विकसित केली गेली होती, जसे की निवासी मॉनिटर फंक्शन्स जे आपोआप प्रक्रियेस वेगवान करण्यासाठी वेगवेगळे प्रोग्राम चालवू शकतात.  ऑपरेटिंग सिस्टम त्यांच्या आधुनिक आणि अधिक जटिल स्वरुपात 1960 च्या दशकापर्यंत अस्तित्त्वात नव्हते. []]  हार्डवेअर वैशिष्ट्ये जोडली गेली, ज्याने रनटाइम लायब्ररी, इंटरप्ट आणि समांतर प्रक्रिया सक्षम केली.  १ 1980 s० च्या दशकात वैयक्तिक संगणक लोकप्रिय झाल्यावर, त्यांच्यासाठी मोठ्या संगणकावर वापरल्या गेलेल्या संकल्पनेनुसार ऑपरेटिंग सिस्टम बनविले गेले.

 १९४० च्या दशकात, अगदी पूर्वीच्या इलेक्ट्रॉनिक डिजिटल सिस्टममध्ये ऑपरेटिंग सिस्टम नव्हते.  यावेळच्या इलेक्ट्रॉनिक सिस्टमला यांत्रिक स्विचच्या पंक्तीवर किंवा प्लगबोर्डवरील जम्पर वायर्सद्वारे प्रोग्राम केले गेले होते.  ही विशेष हेतू प्रणाली होती जी उदाहरणार्थ, सैन्यासाठी बॅलिस्टिक सारण्या व्युत्पन्न करतात किंवा पंच पेपर कार्डवरील डेटामधून पेरोल चेकची छपाई नियंत्रित करतात.  प्रोग्राम करण्यायोग्य सामान्य हेतू असलेल्या संगणकांचा शोध लावल्यानंतर, मशीनी भाषा (पंच पेपर टेपवर बाइनरी अंक 0 आणि 1 च्या तारांसह) तयार केली गेली ज्यामुळे प्रोग्रामिंग प्रक्रियेला वेग आला (स्टर्न, 1981). [पूर्ण उद्धरण आवश्यक]

 

 अपोलो प्रोग्रामद्वारे वापरण्यात येणा computers्या संगणकांसह, १ 66 66 in मध्ये सुरू झालेल्या बहुतेक आयबीएम मेनफ्रेम संगणकांवर ओएस / was 360 360 चा वापर केला गेला.

 1950 च्या दशकाच्या सुरूवातीस, संगणक एकावेळी फक्त एक प्रोग्राम चालवू शकत असे.  प्रत्येक वापरकर्त्याकडे संगणकाचा मर्यादित कालावधीसाठी एकल वापर होता आणि नियोजित वेळेत त्यांचे कार्यक्रम आणि छिद्रित पेपर कार्ड किंवा छिद्रित टेपवरील डेटासह पोहोचायचे.  प्रोग्राम मशीनमध्ये लोड केला जाईल आणि प्रोग्राम पूर्ण होईपर्यंत किंवा क्रॅश होईपर्यंत मशीन कार्य करण्यास तयार असेल.  टॉगल स्विच आणि पॅनेल दिवे वापरून प्रोग्राम सामान्यत: फ्रंट पॅनेलद्वारे डीबग केले जाऊ शकते.  असे म्हटले जाते की Manलन ट्युरिंग हे मॅनचेस्टर मार्क 1 च्या सुरुवातीच्या मशीनवर एक मास्टर होते आणि तो आधीपासूनच युनिव्हर्सल ट्युरिंग मशीनच्या सिद्धांतावरून ऑपरेटिंग सिस्टमची आदिवासी संकल्पना घेत होता. []]

 नंतर मशीन्स प्रोग्रामच्या लायब्ररीसह आल्या, ज्यास वापरकर्त्याच्या प्रोग्रामशी जोडले जाईल जसे की इनपुट आणि आउटपुट आणि कंपाईल करणे (मानवी-वाचनीय प्रतीकात्मक कोडमधून मशीन कोड तयार करणे) यासारख्या ऑपरेशनमध्ये मदत करण्यासाठी.  आधुनिक काळातील ऑपरेटिंग सिस्टमची ही उत्पत्ती होती.  तथापि, मशीन एकाच वेळी एकाच नोकरीसाठी धावतात.  इंग्लंडमधील केंब्रिज युनिव्हर्सिटीमध्ये नोकरीची रांग एकेकाळी वॉशिंग लाइन (कपडलाइन) होती जिथून नोकरीचे प्राधान्य दर्शविण्यासाठी टेपला वेगवेगळ्या रंगाच्या कपड्यांसह टांगलेले होते. [उद्धरण आवश्यक]

 अ‍ॅट्लस सुपरवायझरची सुधारणा झाली.  १ 62 in२ मध्ये मँचेस्टर lasटलसशी ओळख करून दिली गेलेली, अनेकांना ती पहिली ओळखण्याजोगी आधुनिक ऑपरेटिंग सिस्टम मानली जाते. [१०]  ब्रिंच हॅन्सेन यांनी “ऑपरेटिंग सिस्टमच्या इतिहासातील सर्वात महत्त्वपूर्ण प्रगती” असे त्याचे वर्णन केले. [११]

 मेनफ्रेम्स

 मुख्य लेखः आयबीएम मेनफ्रेम ऑपरेटिंग सिस्टमचा इतिहास

 १९५० च्या दशकात बॅच प्रक्रिया, इनपुट / आउटपुट व्यत्यय, बफरिंग, मल्टीटास्किंग, स्पूलिंग, रनटाइम लायब्ररी, लिंक-लोडिंग आणि फायलींमध्ये रेकॉर्ड क्रमवारी लावण्याच्या प्रोग्रामसह मेनफ्रेम संगणकांवरील ऑपरेटिंग सिस्टमच्या क्षेत्रात अनेक प्रमुख वैशिष्ट्ये विकसित केली गेली.  ही वैशिष्ट्ये सर्व अनुप्रयोगांद्वारे वापरल्या जाणार्‍या स्वतंत्र ऑपरेटिंग सिस्टमऐवजी अनुप्रयोग प्रोग्रामरच्या पर्यायामध्ये अनुप्रयोग सॉफ्टवेअरमध्ये समाविष्ट केली किंवा समाविष्ट केली गेली नाहीत.  १ 195 9 In मध्ये, शेअर ऑपरेटिंग सिस्टम आयबीएम 4०4 आणि नंतरच्या util० and आणि 90० main में मेनफ्रेम्समध्ये समाकलित उपयुक्तता म्हणून सोडण्यात आले, जरी ते लवकर आयबीएसवायएस / आयबीजेओबीने 70०,, quickly० and आणि 9० on on वर प्रक्षेपित केले.

 १९६० च्या दशकात, आयबीएमच्या ओएस / 360० ने संपूर्ण ओळीची संपूर्ण प्रक्रिया करणारी एकल ओएस संकल्पना मांडली, जी सिस्टम / machines 360० मशीनच्या यशासाठी महत्त्वपूर्ण होती.  आयबीएमच्या सध्याच्या मेनफ्रेम ऑपरेटिंग सिस्टम या मूळ प्रणालीचे दूरचे वंशज आहेत आणि आधुनिक मशीन्स ओएस / 360 साठी लिहिलेल्या अनुप्रयोगांशी सुसंगत आहेत. [उद्धरण आवश्यक]

 ओएस / 360 ने ही संकल्पना देखील प्रस्थापित केली की ऑपरेटिंग सिस्टम वापरल्या जाणार्‍या सर्व सिस्टम स्त्रोतांचा मागोवा ठेवते, ज्यात मेन मेमरीमध्ये प्रोग्राम आणि डेटा स्पेस ationलोकेशन आणि दुय्यम स्टोरेजमधील फाईल स्पेस आणि अद्यतने दरम्यान फाइल लॉक करणे यांचा समावेश आहे.  जेव्हा कोणत्याही कारणास्तव प्रक्रिया समाप्त केली जाते, तेव्हा या सर्व संसाधनांचा ऑपरेटिंग सिस्टमद्वारे पुन्हा हक्क सांगितला जातो.

 एस /-360०-67 for साठी पर्यायी सीपी-67 system सिस्टमने आभासी मशीनच्या संकल्पनेवर लक्ष केंद्रित करून आयबीएम ऑपरेटिंग सिस्टमची संपूर्ण ओळ सुरू केली.  आयबीएम एस / series 360० मालिका मेनफ्रेम्सवर वापरल्या गेलेल्या इतर ऑपरेटिंग सिस्टममध्ये आयबीएम द्वारा विकसित केलेल्या सिस्टम समाविष्ट आहेतः सीओएस / (360 ((कंपॅटिबिलिटी ऑपरेटिंग सिस्टम), डॉस / (360 ((डिस्क ऑपरेटिंग सिस्टम), टीएसएस / (360० (टाइम शेअरींग सिस्टम), टीओएस / (360० (टेप ऑपरेटिंग)  सिस्टम), बीओएस / (360० (बेसिक ऑपरेटिंग सिस्टम), आणि एसीपी (एअरलाइन कंट्रोल प्रोग्राम) तसेच काही नॉन-आयबीएम सिस्टमः एमटीएस (मिशिगन टर्मिनल सिस्टम), म्युझिक (इंटरेक्टिव कॉम्प्यूटिंगसाठी मल्टी-यूजर सिस्टम), आणि ओआरव्हीवायएल  (स्टॅनफोर्ड टाईमशेअरिंग सिस्टम).

 कंट्रोल डेटा कॉर्पोरेशनने बॅच प्रक्रियेसाठी 1960 च्या दशकात एससीओईपी ऑपरेटिंग सिस्टम विकसित केले.  मिनेसोटा विद्यापीठाच्या सहकार्याने, १ 1970 s० च्या दशकात क्रोनोस आणि नंतर एनओएस ऑपरेटिंग सिस्टम विकसित केले गेले, ज्याने एकाचवेळी बॅच आणि टाइमशेअरिंग वापरास पाठिंबा दर्शविला.  बर्‍याच व्यावसायिक टाइमशेअरिंग सिस्टमप्रमाणेच त्याचा इंटरफेस डार्टमाउथ बेसिक ऑपरेटिंग सिस्टमचा विस्तार होता, जो टाइमशेअरिंग आणि प्रोग्रामिंग भाषांमध्ये अग्रणी प्रयत्न होता.  १ 1970 .० च्या उत्तरार्धात, कंट्रोल डेटा आणि युनिव्हर्सिटी ऑफ इलिनॉय यांनी प्लॅटो ऑपरेटिंग सिस्टम विकसित केला, ज्यामध्ये प्लाझ्मा पॅनेल डिस्प्ले आणि दीर्घ-अंतराच्या सामायिकरण नेटवर्क्सचा वापर केला गेला.  रीअल-टाइम चॅट आणि मल्टी-यूझर ग्राफिकल गेम्सचे वैशिष्ट्य असणारा प्लेटो त्याच्या वेळेसाठी उल्लेखनीय अभिनव होता.

 १९६१ मध्ये, बुरोज कॉर्पोरेशनने एमसीपी (मास्टर कंट्रोल प्रोग्राम) ऑपरेटिंग सिस्टमद्वारे बी 5000 सादर केले.  बी 000००० ही एक स्टॅक मशीन होती ज्यास मशीन भाषा किंवा असेंबलर नसलेल्या उच्च-स्तरीय भाषांना समर्थन देण्यासाठी डिझाइन केले होते;  खरोखरच, एमसीपी हे प्रथम ओएस होते जे केवळ उच्च-स्तरीय भाषेत लिहिलेले होते (ESPOL, ALGOL ची बोली).  एमसीपीने आभासी मेमरीची प्रथम व्यावसायिक अंमलबजावणी होण्यासारख्या अनेक अन्य नूतनीकरणाचा शोध सुरू केला.  एएस / of०० च्या विकासादरम्यान, आयबीएमने बुरोसना एएस / hardware०० हार्डवेअरवर चालविण्यासाठी एमसीपीचा परवाना मिळविण्यासाठी एक दृष्टिकोन केला.  हा प्रस्ताव बुरुज व्यवस्थापनाने विद्यमान हार्डवेअर उत्पादनास संरक्षण देण्यासाठी नाकारला होता.  युनिसिस कंपनीच्या क्लियरपथ / संगणकांच्या एमसीपी लाइनमध्ये आजही एमसीपी वापरात आहे.

 प्रथम व्यावसायिक संगणक निर्माता युनिव्हॅकने एईसीईसी ऑपरेटिंग सिस्टमची एक श्रृंखला तयार केली [उद्धरण आवश्यक].  सर्व प्रारंभिक मुख्य-फ्रेम प्रणालींप्रमाणेच, या बॅच-आधारित प्रणालीने चुंबकीय ड्रम, डिस्क, कार्ड रीडर आणि लाइन प्रिंटर व्यवस्थापित केले.  १ 1970 s० च्या दशकात, यूआरआयव्हीएसीने डार्टमाउथ बी.सी. प्रणालीच्या नमुन्यासह मोठ्या प्रमाणात वेळ सामायिक करण्यासाठी समर्थन देण्यासाठी रीअल-टाइम बेसिक (आरटीबी) प्रणाली तयार केली.

 जनरल इलेक्ट्रिक आणि एमआयटीने जनरल इलेक्ट्रिक कॉम्प्रिहेन्सिव्ह ऑपरेटिंग सुपरवायझर (जीईसीओएस) विकसित केला, ज्याने रिंग्ड सिक्युरिटी विशेषाधिकार पातळीची संकल्पना मांडली.  हनीवेलने अधिग्रहण केल्यानंतर त्याचे नाव बदलून जनरल कॉम्प्रिहेन्सिव्ह ऑपरेटिंग सिस्टम (जीसीओएस) ठेवले.

 डिजिटल इक्विपमेंट कॉर्पोरेशनने त्याच्या विविध कॉम्प्यूटर लाईन्ससाठी बर्‍याच ऑपरेटिंग सिस्टम विकसित केल्या आहेत, ज्यात TOPS-10 आणि TOPS-20 टाईम शेअरींग सिस्टम 36-बिट पीडीपी -10 क्लास सिस्टमसाठी आहेत.  युनिक्सच्या व्यापक वापरापूर्वी, विद्यापीठांमध्ये आणि आरपीएएनटीच्या आरंभीच्या काळात टोप्स -10 ही विशेषतः लोकप्रिय प्रणाली होती.  पीडीपी -11 क्लास मिनीकंप्यूटरसाठी आरटी -11 सिंगल-यूजर रिअल-टाइम ओएस होता, आणि आरएसएक्स -11 संबंधित मल्टी-यूजर ओएस होते.

 १९६० च्या दशकाच्या उत्तरार्धात, १ 1970 .० च्या दशकाच्या उत्तरार्धात, बरीच हार्डवेअर क्षमता विकसित झाली ज्यामुळे समान किंवा पोर्ट केलेले सॉफ्टवेअर एकापेक्षा जास्त सिस्टमवर चालण्याची परवानगी मिळाली.  सुरुवातीच्या प्रणाल्यांनी मायक्रोप्रोग्रामिंगचा उपयोग वेगवेगळ्या अंतर्निहित संगणकाच्या आर्किटेक्चरला मालिकेतील इतरांसारखी दिसण्याची परवानगी देण्यासाठी त्यांच्या सिस्टमवरील वैशिष्ट्यांची अंमलबजावणी करण्यासाठी केला होता.  खरं तर, 360/40 नंतरचे बहुतेक 360 (360/165 आणि 360/168 वगळता) मायक्रोप्रोग्राम कार्यान्वयन होते.

 १ s s० च्या दशकापासून या सिस्टमसाठी केलेल्या सॉफ्टवेअरमध्ये प्रचंड गुंतवणूक केल्यामुळे बहुतेक मूळ संगणक उत्पादकांना हार्डवेअरसह सुसंगत ऑपरेटिंग सिस्टम विकसित करणे चालू ठेवले.  उल्लेखनीय समर्थित मेनफ्रेम ऑपरेटिंग सिस्टममध्ये हे समाविष्ट आहे:

 बुरेज्स एमसीपी – बी 5000, 1961 ते युनिसिस क्लीयरपथ / एमसीपी, उपस्थित

 आयबीएम ओएस / 360 – आयबीएम सिस्टम / 360, 1966 ते आयबीएम झेड / ओएस, उपस्थित

 आयबीएम सीपी -67 – आयबीएम सिस्टम / 360, 1967 ते आयबीएम झेड / व्हीएम

 UNIVAC EXEC 8 – UNIVAC 1108, 1967, ते ओएस 2200 यूनिसिस क्लीयरपॅथ डोराडो, उपस्थित

 मायक्रो कंप्यूटर

 

 पीसी डॉस एक प्रारंभिक वैयक्तिक संगणक ओएस होता ज्यात कमांड लाइन इंटरफेस होता.

 

 Appleपल संगणकाद्वारे मॅक ओएस ग्राफिकल यूजर इंटरफेस दर्शविणारी पहिली व्यापक ओएस बनली.  विंडोज आणि आयकॉन सारखी त्याची वैशिष्ट्ये नंतर जीयूआयमध्ये सामान्य बनतील.

 पहिल्या मायक्रो कंप्यूटरमध्ये मेनफ्रेम्स आणि मिनीससाठी विकसित केलेल्या विस्तृत ऑपरेटिंग सिस्टमची क्षमता किंवा आवश्यकता नव्हती;  मिनिमलिस्टिक ऑपरेटिंग सिस्टम विकसित केल्या गेल्या, बहुतेकदा रॉमवरुन लोड केल्या गेल्या आणि मॉनिटर्स म्हणून ओळखल्या जात.  एक प्रारंभिक डिस्क ऑपरेटिंग सिस्टम सीपी / एम होती जी बर्‍याच प्रारंभिक मायक्रो कंप्यूटरवर समर्थित होती आणि मायक्रोसॉफ्टच्या एमएस-डॉसची बारीक नक्कल केली गेली होती, जी आयबीएम पीसीसाठी निवडलेल्या ऑपरेटिंग सिस्टममुळे व्यापकपणे लोकप्रिय झाली (त्यातील आयबीएमच्या आवृत्तीला आयबीएम डॉस म्हटले जात असे.  किंवा पीसी डॉस).  १ 1980 s० च्या दशकात Appleपल कंप्यूटर इंक. (आता Appleपल इंक.) ने Macपल मॅकिंटोश कॉम्प्यूटरला मॅक ओएसमध्ये नाविन्यपूर्ण ग्राफिकल यूजर इंटरफेस (जीयूआय) लावण्यासाठी मायक्रोकॉम्प्यूटरची लोकप्रिय Appleपल II मालिका सोडली.

 ऑक्टोबर १९८५ मध्ये इंटेल 38०38 of6 सीपीयू चिपची ओळख, [१२] p२-बिट आर्किटेक्चर आणि पेजिंग क्षमतांनी, वैयक्तिक संगणकांना पूर्वीच्या मिनीकंप्यूटर आणि मेनफ्रेम्स सारख्या मल्टीटास्किंग ऑपरेटिंग सिस्टम चालविण्याची क्षमता प्रदान केली.  मायक्रोसॉफ्टने डेव्ह कटलरला नोकरीवर नेऊन या उपक्रमाला प्रतिसाद दिला ज्याने डिजिटल इक्विपमेंट कॉर्पोरेशनसाठी व्हीएमएस ऑपरेटिंग सिस्टम विकसित केले.  तो विंडोज एनटी ऑपरेटिंग सिस्टमच्या विकासास नेतृत्व देईल, जो मायक्रोसॉफ्टच्या ऑपरेटिंग सिस्टम लाइनचा आधार म्हणून कार्यरत आहे.  Appleपल इंक. चे सह-संस्थापक स्टीव्ह जॉब्स यांनी नेक्सटी संगणक इंक सुरू केले, ज्याने नेक्स्टस्टेप ऑपरेटिंग सिस्टम विकसित केले.  नेक्स्टस्टेप नंतर Appleपल इंक द्वारे विकत घेतले जाईल आणि मॅक ओएस एक्स (नवीनतम नाव बदलल्यानंतर मॅकोस) चे कोर म्हणून फ्रीबीएसडीच्या कोडसह वापरले जाईल.

 जीएनयू प्रकल्प मालक युनिक्स ऑपरेटिंग सिस्टममध्ये संपूर्ण विनामूल्य सॉफ्टवेअर बदलण्याचे उद्दीष्ट कार्यकर्ते आणि प्रोग्रामर रिचर्ड स्टालमॅन यांनी सुरू केले होते.  प्रकल्प युनिक्सच्या विविध भागांच्या कार्यक्षमतेची नक्कल करण्यात अत्यंत यशस्वी झाला, तर जीएनयू हरड कर्नलचा विकास अनुत्पादक असल्याचे सिद्ध झाले.  १ 199 Finnish १ मध्ये, फिनीश संगणक शास्त्राचे विद्यार्थी लिनस टोरवाल्ड्स यांनी इंटरनेटवर सहकार्य करणा volunte्या स्वयंसेवकांच्या सहकार्याने लिनक्स कर्नलची पहिली आवृत्ती प्रकाशित केली.  संपूर्ण ऑपरेटिंग सिस्टम तयार करण्यासाठी हे लवकरच जीएनयू वापरकर्ता स्पेस घटक आणि सिस्टम सॉफ्टवेअरमध्ये विलीन झाले.  तेव्हापासून, दोन प्रमुख घटकांचे संयोजन सामान्यत: सॉफ्टवेअर इंडस्ट्रीद्वारे फक्त “लिनक्स” म्हणून संबोधले जाते, जीएनयू / लिनक्स या नावाला प्राधान्य देत स्टॉलमॅन आणि फ्री सॉफ्टवेयर फाउंडेशनला विरोध करणारे नामकरण संमेलन.  बीएसडी म्हणून ओळखले जाणारे बर्कले सॉफ्टवेअर डिस्ट्रीब्यूशन हे विद्यापीठ कॅलिफोर्निया, बर्कले यांनी १ 1970 s० च्या दशकापासून सुरू केलेले युनिक्स डेरिव्हेटिव्ह आहे.  बर्‍याच मिनीकंप्यूटरवर विनामूल्य वितरित आणि पोर्ट केले गेले तर अखेरीस पीसी वर मुख्यतः फ्रीबीएसडी, नेटबीएसडी आणि ओपनबीएसडी म्हणून वापरासाठी खालील गोष्टी मिळू शकल्या.

Leave a Comment

en_USEnglish