संगणक

 माहिती संगणकाची

संगणक असे एक मशीन आहे ज्यास संगणक प्रोग्रामिंगद्वारे अंकगणित किंवा लॉजिकल ऑपरेशन्सचे अनुक्रम आपोआप चालविण्यास सुचविले जाऊ शकते.  आधुनिक संगणकांमध्ये ऑपरेशन्सच्या सामान्यीकृत संचाचे अनुसरण करण्याची क्षमता असते, ज्यास प्रोग्राम म्हणतात.  हे प्रोग्राम्स संगणकास अत्यंत विस्तृत कार्ये करण्यास सक्षम करतात.  हार्डवेअर, ऑपरेटिंग सिस्टम (मुख्य सॉफ्टवेअर), आणि “पूर्ण” ऑपरेशनसाठी आवश्यक परिघीय उपकरणे यासह “पूर्ण” संगणक संगणक प्रणाली म्हणून संदर्भित केला जाऊ शकतो.  ही संज्ञा संगणकाच्या गटासाठी वापरली जाऊ शकते जी कनेक्ट केलेल्या आहेत आणि एकत्र काम करतात, विशेषतः संगणक नेटवर्क किंवा संगणक क्लस्टर.


  

  

  


 विविध युगातील संगणक आणि संगणकीय उपकरणे – डावीकडून डावीकडे घड्याळाच्या दिशेने: अर्ली व्हॅक्यूम ट्यूब संगणक (ENIAC), मेनफ्रेम संगणक (आयबीएम सिस्टम) 360०), डेस्कटॉप संगणक (मॉनिटरसह आयबीएम थिंकसेन्ट्रे एस 50), सुपर कंप्यूटर (आयबीएम समिट), व्हिडिओ गेम कन्सोल (निन्टेन्डो)  गेमक्यूब), स्मार्टफोन (एलवायएफ वॉटर 2)


 संगणक विविध औद्योगिक आणि ग्राहक उपकरणांसाठी नियंत्रण प्रणाली म्हणून वापरले जातात.  यात मायक्रोवेव्ह ओव्हन आणि रिमोट कंट्रोल्स, औद्योगिक रोबोट्स आणि संगणक-सहाय्यित डिझाइनसारखी फॅक्टरी उपकरणे आणि वैयक्तिक संगणक आणि स्मार्टफोन सारख्या मोबाइल डिव्हाइस सारख्या सामान्य-हेतूची साधने यासारख्या साध्या विशेष हेतू साधनांचा समावेश आहे.  इंटरनेट कॉम्प्युटरवर चालत आहे आणि हे कोट्यावधी इतर संगणक आणि त्यांच्या वापरकर्त्यांशी जोडते.


 सुरुवातीच्या संगणकाची गणना केवळ डिव्हाइस मोजण्यासारखी होती.  प्राचीन काळापासून, अ‍ॅबॅकस सारखी साधी मॅन्युअल साधने गणना करण्यास लोकांना मदत करतात.  औद्योगिक क्रांतीच्या सुरुवातीच्या काळात, काही यांत्रिक उपकरणे, लम्ससाठी मार्गदर्शक नमुन्यासारख्या लांब कंटाळवाण्या गोष्टी स्वयंचलित करण्यासाठी तयार केली गेली.  20 व्या शतकाच्या सुरूवातीस अधिक अत्याधुनिक इलेक्ट्रिकल मशीनने विशेष एनालॉग गणना केली.  दुसरे महायुद्ध दरम्यान प्रथम डिजिटल इलेक्ट्रॉनिक कॅल्क्युलेटिंग मशीन विकसित केली गेली.  १ 40 s० च्या उत्तरार्धात पहिले सेमीकंडक्टर ट्रान्झिस्टर त्यानंतर १ followed s० च्या दशकाच्या उत्तरार्धात सिलिकॉन-आधारित एमओएसएफईटी (एमओएस ट्रान्झिस्टर) आणि मोनोलिथिक इंटिग्रेटेड सर्किट (आयसी) चिप तंत्रज्ञान होते, ज्यामुळे १ the s० च्या दशकात मायक्रोप्रोसेसर आणि मायक्रो कॉम्प्यूटर क्रांती झाली.  त्यानंतर संगणकाची गती, शक्ती आणि अष्टपैलुत्व नाटकीयरित्या वाढत आहे, ट्रान्झिस्टरची गती वेगवान वेगाने वाढत आहे (मूरच्या कायद्यानुसार भाकीत केल्यानुसार) 20 व्या शतकाच्या उत्तरार्धात 21 व्या शतकाच्या उत्तरार्धात डिजिटल क्रांती झाली.


 पारंपारिकरित्या, आधुनिक संगणकात कमीतकमी एक प्रक्रिया घटक असतो, सामान्यत: मायक्रोप्रोसेसरच्या स्वरूपात मध्यवर्ती प्रक्रिया युनिट (सीपीयू), काही प्रकारच्या कॉम्प्यूटर मेमरीसह, सामान्यत: सेमीकंडक्टर मेमरी चिप्स असतात.  प्रक्रिया घटक अंकगणित आणि तार्किक ऑपरेशन्स करतो आणि अनुक्रम आणि नियंत्रण युनिट संग्रहित माहितीच्या प्रतिसादात ऑपरेशन्सचा क्रम बदलू शकतो.  गौण उपकरणांमध्ये इनपुट साधने (कीबोर्ड, माईस, जॉयस्टिक, इ.), आउटपुट उपकरणे (मॉनिटर स्क्रीन, प्रिंटर इ.) आणि इनपुट / आउटपुट उपकरणे जी दोन्ही कार्ये करतात (उदा. 2000 चे युग टचस्क्रीन).  गौण उपकरणे बाह्य स्त्रोतांकडून माहिती पुनर्प्राप्त करण्यास अनुमती देतात आणि ते ऑपरेशन्सचा परिणाम जतन आणि पुनर्प्राप्त करण्यास सक्षम करतात.

Leave a Comment

en_USEnglish