Mouse (माउस)

 माउस

ट्रॅकबॉल, संबंधित पॉइंटिंग डिव्हाइस, १९४६ मध्ये द्वितीय विश्वयुद्धानंतरच्या अग्नि-नियंत्रण रडार प्लॉटिंग सिस्टमचा एक भाग म्हणून कॉम्प्रिहेन्सिव्ह डिस्प्ले सिस्टम (सीडीएस) नावाचा शोध लावला गेला.  त्यावेळी बेंजामिन ब्रिटीश रॉयल नेव्ही सायंटिफिक सेवेसाठी काम करत होते.  बेंजामिनच्या प्रोजेक्टमध्ये वापरकर्त्याद्वारे जॉयस्टिकने प्रदान केलेल्या कित्येक प्रारंभिक इनपुट पॉईंट्सच्या आधारे लक्ष्य विमानांच्या भावी स्थितीची गणना करण्यासाठी एनालॉग संगणकांचा वापर केला गेला.  बेंजामिन यांना असे वाटले की अधिक मोहक इनपुट डिव्हाइस आवश्यक आहे आणि त्यांनी या कारणासाठी “रोलर बॉल” म्हणून ओळखले. 

 हे उपकरण १९४७ मध्ये पेटंट केले गेले होते, परंतु केवळ दोन रबर-लेपित चाकांवर मेटल बॉलचा रोलिंगचा एक प्रोटोटाइप कधीच तयार केला गेला होता आणि त्या डिव्हाइसला लष्करी गुपित म्हणून ठेवले गेले होते. 

 आणखी एक लवकर ट्रॅकबॉल टॉम क्रॅन्स्टन आणि फ्रेड लॉन्गस्टॅफ यांच्या सहकार्याने कार्यरत ब्रिटीश विद्युत अभियंता केनियन टेलर यांनी बांधला होता.  १९५२ मध्ये रॉयल कॅनेडियन नेव्हीच्या डीएटीआर (डिजिटल ऑटोमेटेड ट्रॅकिंग अँड रेझोलिव्हिंग) सिस्टमवर काम करणारे टेलर मूळ फॅरन्टी कॅनडाचा एक भाग होता. 

 बेंजामिनच्या प्रदर्शनाप्रमाणेच डॅटारदेखील तेच होते.  ट्रॅकबॉलने मोशन उचलण्यासाठी चार डिस्क्स वापरल्या, दोन आणि एक्स आणि वाय दिशानिर्देशांसाठी.  कित्येक रोलर्सनी यांत्रिक सहाय्य केले.  जेव्हा बॉल गुंडाळला जात होता, तेव्हा पिकअप डिस्कने कताई केली आणि बाह्य रिमवरील संपर्कांनी नियमितपणे तारांशी संपर्क साधला, बॉलच्या प्रत्येक हालचालीसह आउटपुटची डाळी तयार केली.  डाळी मोजून, बॉलची शारीरिक हालचाल निश्चित केली जाऊ शकते.  एका डिजिटल कॉम्प्यूटरने ट्रॅकची गणना केली आणि परिणामी डेटा नाडी-कोड मॉड्यूलेशन रेडिओ सिग्नल वापरुन टास्क फोर्समधील इतर जहाजांवर पाठविला.  या ट्रॅकबॉलने प्रमाणित कॅनेडियन पाच-पिन गोलंदाजीचा चेंडू वापरला.  ते पेटंट केलेले नाही, कारण हा एक लष्करी प्रकल्प होता. 

 

 स्टॅनफोर्ड रिसर्च इन्स्टिट्यूट (आता एसआरआय इंटरनेशनल) चे डग्लस एंगेल्बर्ट यांना थिअरी बर्डीनी,  पॉल सेरुझी, हॉवर्ड रिंगोल्ड, आणि इतर अनेकांनी म्हणून प्रकाशित केलेल्या पुस्तकांमध्ये श्रेय दिले आहे.  संगणक माउसचा शोधकर्ता.  जुलै २०१३ मध्ये त्याच्या निधनानंतर एंगेलबार्टला विविध पात्रांच्या नावांमध्ये देखील मान्यता मिळाली. 

 १९६२ पर्यंत एन्जेलबर्टने एसआरआय, ऑगमेंटेशन रिसर्च सेंटर (एआरसी) येथे यापूर्वीच मानवी बुद्धिमत्तेला “वर्धित” करण्यासाठी हार्डवेअर आणि सॉफ्टवेअर संगणक तंत्रज्ञान या दन्ही गोष्टींचा विकास करण्याच्या उद्देशाने अनुसंधान प्रयोगशाळा स्थापन केली होती.  त्या नोव्हेंबरमध्ये, रेनो, नेवाडा येथे संगणक ग्राफिक्सवरील परिषदेला जाताना एन्जेलबर्टने एक्स-आणि वाय-समन्वय डेटा इनपुट करण्यासाठी प्लॅनिमीटरच्या मूलभूत तत्त्वांचे रूपांतर कसे करावे यावर विचार करण्यास सुरवात केली.  १ November नोव्हेंबर, १४,१९६३ रोजी त्याने पहिल्यांदा “बग” म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या त्याच्या वैयक्तिक नोटबुकमध्ये आपले विचार नोंदवले ज्यामध्ये “–बिंदू” स्वरूपात “ड्रॉप पॉइंट आणि २ ऑर्थोगोनल व्हील्स” असू शकतात.  तो  लिहिलेले की “बग” वापरणे “सोपे” आणि “अधिक नैसर्गिक” असेल आणि स्टाईलसच्या विपरीत, ते सोडले तर स्थिरच राहते, याचा अर्थ “कीबोर्डशी समन्वय ठेवणे अधिक चांगले” होते. 

 १९६४ मध्ये बिल इंग्लिश एआरसीमध्ये दाखल झाला, जिथे त्याने एन्जेलबर्टला पहिला माउस प्रोटोटाइप तयार करण्यास मदत केली.   सुरुवातीच्या मॉडेलमध्ये शेपटीसारखे दिसणा  डिव्हाइसच्या मागील भागाशी एक दोरखंड जोडलेले असल्याने त्यांनी माऊस डिव्हाइसचे नामकरण केले.   वर नमूद केल्याप्रमाणे, या “उंदराचा” उल्लेख जुलै १९६५ च्या प्रिंटमध्ये प्रथम आला होता, ज्यावर इंग्रजी मुख्य लेखक होते.  डिसेंबर १९६८ रोजी एन्जेलबर्टने सार्वजनिकपणे माऊस ऑफ द मॉम ऑफ ऑल डेमो म्हणून ओळखले जाऊ शकते.  एन्जेलबर्टला त्यासाठी कधीही रॉयल्टी मिळाली नाही, कारण त्याच्या नियोक्ता एसआरआयने पेटंट धारण केले होते, जे माऊस वैयक्तिक संगणकावर व्यापकपणे वापरण्यापूर्वीच कालबाह्य झाले. कोणत्याही परिस्थितीत, माऊसचा अविष्कार हा मानवी बुद्धी वाढविण्याच्या एंजेलबर्टच्या मोठ्या प्रकल्पांचा फक्त एक छोटासा भाग होता. 

 

 एन्जलबार्ट माउस

 एंजेलबार्टच्या ओएन-लाइन सिस्टम (एनएलएस) साठी विकसित केलेल्या इतर अनेक प्रायोगिक पॉइंटिंग-डिव्हाइसेसने शरीराच्या वेगवेगळ्या हालचालींचा फायदा घेतला – उदाहरणार्थ, हनुवटी किंवा नाकाशी जोडलेले हेड-माऊंट उपकरणे – परंतु शेवटी माउस त्याच्या वेग आणि सोयीसाठी गमावले.  पहिला उंदीर, एक अवजड यंत्र (चित्रात) दोन संभाव्य लंब एकमेकांचा लंब वापरला गेला आणि चाकांशी जोडलेला: प्रत्येक चाक फिरविणे एका अक्षांसह हालचालीत अनुवादित. [२]]  “मदर ऑफ ऑल डेमोस” च्या वेळी, एंजेलबार्टचा गट सुमारे एक वर्षासाठी त्यांची दुसरी पिढी, 3-बटण माउस वापरत होता.

 2 ऑक्टोबर 1968 रोजी, रोलक्यूगल (“रोलिंग बॉल” साठी जर्मन) नावाचे माउस डिव्हाइस त्याच्या एसआयजी -100 टर्मिनलसाठी पर्यायी साधन म्हणून वर्णन केले गेले.  हे टेलिफंकेन या जर्मन कंपनीने विकसित केले आहे.   नावाप्रमाणेच आणि एन्जेलबर्टच्या उंदीरच्या विपरीत, टेलीफंकन मॉडेलकडे आधीपासूनच एक बॉल होता.  हे आधीच्या ट्रॅकबॉल सारख्या डिव्हाइसवर आधारित होते (ज्याचे नाव रोलक्यूगल देखील आहे) जे रडार फ्लाइट कंट्रोल डेस्कमध्ये एम्बेड केलेले होते.  हा ट्रॅकबॉल टीआर 86 प्रक्रिया संगणक प्रणालीचा एक भाग म्हणून सीईजी  वेक्टर ग्राफिक्ससह जर्मन बुंडेसॅन्स्टल्ट फॉर फ्लुगिसचेरंग (फेडरल एअर ट्रॅफिक कंट्रोल) साठी टेलीफंकेन कोन्स्टँझ येथे रेनर मॅलेब्रेन यांच्या नेतृत्वात एका टीमने विकसित केला होता.  टर्मिनल

 

 टीआर 86 संगणक प्रणालीसाठी टेलिफंकेन रोलकुगल आरकेएस 100-86 सह बॉल-आधारित कॉम्प्यूटर माउस

 १९६५ मध्ये जेव्हा टेलिफंकेन मुख्य फ्रेम टीआर 4040० [डी] साठी विकास सुरू झाला तेव्हा मल्लेब्रेन आणि त्याची टीम अस्तित्त्वात असलेल्या रोलक्यूझलला हलविणार्‍या उंदरासारख्या उपकरणामध्ये “उलट” करण्याची कल्पना आली, जेणेकरून ग्राहकांना त्रास होणार नाही.  पूर्वीच्या ट्रॅकबॉल डिव्हाइससाठी माउंटिंग होल सह.  लाइट पेन आणि ट्रॅकबॉल एकत्रितपणे, हे त्यांच्या सिस्टमसाठी 1968 पासून पर्यायी इनपुट डिव्हाइस म्हणून ऑफर केले गेले. 1972 मध्ये म्यूनिचमधील लिबनिझ-रेचेन्झंट्रम येथे स्थापित काही रोलक्यूझल माउस एका संग्रहालयात चांगले संरक्षित आहेत.  टेलिफंकेन यांनी पेटंटसाठी अर्ज करण्यासाठी केलेला शोध खूप महत्वाचा मानला.

 

 1984 पासून एचपी-एचआयएल माउस

 झेरॉक्स ऑल्टो हे १ 3 in in मध्ये वैयक्तिक वापरासाठी डिझाइन केलेल्या पहिल्या संगणकांपैकी एक होते आणि माउसचा वापर करणारे पहिले आधुनिक संगणक म्हणून ओळखले जाते. पीएआरसीच्या ऑल्टोपासून प्रेरित होऊन, लिलिथ, एक संगणक, जो 1978 ते 1980 दरम्यान ईटीएच ज्यूरिच येथे निक्लस वेर्थच्या सभोवतालच्या टीमने विकसित केला होता, तसेच माऊस प्रदान केला.  संगणकाचा एक भाग म्हणून पाठविलेली आणि वैयक्तिक संगणकाच्या नेव्हिगेशनसाठी उद्देशित केलेली एकात्मिक माउसची तिसरी विपणन आवृत्ती 1981 मध्ये झेरॉक्स 8010 स्टारसह आली.

 1982 पर्यंत, झेरॉक्स 8010 बहुधा माऊससह सर्वात ज्ञात संगणक होता.  सन -१ देखील उंदीर घेऊन आला आणि आगामी Appleपल लिसा एक वापरण्याची अफवा पसरली होती, परंतु परिघ अस्पष्ट राहिले;  द माऊस हाऊसच्या जॅक हॉलीने वृत्त दिले की मोठ्या संस्थेच्या एका खरेदीदाराचा असा विश्वास होता की त्याच्या कंपनीने लॅब उंदीर विकले.  झेरॉक्ससाठी उंदीर बनवणा  हॉलीने असे सांगितले की “व्यावहारिकरित्या, माझ्याकडे सध्या बाजारपेठ आहे.”  हॉलीच्या उंदराची किंमत 5 415 आहे.  1982 मध्ये, लॉगीटेकने लास वेगासमधील कॉमडेक्स ट्रेड शोमध्ये पी 4 माउसची ओळख करुन दिली, हा पहिला हार्डवेअर माउस आहे.  त्याच वर्षी मायक्रोसॉफ्टने एमएस-डॉस प्रोग्राम मायक्रोसॉफ्ट वर्ड माऊस-सुसंगत बनविण्याचा निर्णय घेतला आणि प्रथम पीसी सुसंगत माउस विकसित केला.  मायक्रोसॉफ्टचा माउस 1983 मध्ये पाठवला गेला, अशा प्रकारे कंपनीच्या मायक्रोसॉफ्ट हार्डवेअर विभागाची सुरूवात झाली. तथापि, 1984 मध्ये मॅकिंटॉश 128 के (ज्यामध्ये सिंगल-बटन  लिसा माउसची अद्ययावत आवृत्ती समाविष्ट आहे), आणि अमीगा १००० आणि अटारी एसटी १९५५ मध्ये दिसण्यापर्यंत उंदीर तुलनेने अस्पष्ट राहिले.

Leave a Comment

en_USEnglish