कंप्यूटर हार्डडिस्क

 हार्डडिस्क 

हार्ड डिस्क ड्राइव्ह (एचडीडी), हार्ड डिस्क, हार्ड ड्राइव्ह किंवा फिक्स्ड डिस्क [बी] एक इलेक्ट्रो-मेकॅनिकल डेटा स्टोरेज डिव्हाइस आहे जे चुंबकीय स्टोरेज आणि एक किंवा अधिक कठोर वेगाने फिरणार्‍या प्लेटर्ससह चुंबकीय सामग्रीसह लेपित केलेले डिजिटल डेटा संग्रहित आणि पुनर्प्राप्त करते.  तबक्यांस चुंबकीय डोक्यांसह जोडले जाते, ते सामान्यत: फिरत्या अ‍ॅक्ट्यूएटर हाताने व्यवस्थित केले जातात जे ताटांच्या पृष्ठभागावर डेटा वाचतात आणि लिहितात.  डेटामध्ये यादृच्छिक-प्रवेश पद्धतीने प्रवेश केला जातो, अर्थात डेटाचे स्वतंत्र ब्लॉक कोणत्याही क्रमाने संग्रहित आणि पुनर्प्राप्त केले जाऊ शकतात.  एचडीडी एक नॉन-अस्थिर संचयनाचा एक प्रकार आहे, पॉवर ऑफ झाल्यावर देखील संग्रहित डेटा ठेवतो. 


 हार्ड डिस्क ड्राइव्ह

Read More:-संगणक म्हणजे काय

 अंशतः डिस्सेम्बल केलेले आयबीएम 350 (रॅमएसी)

 तारीख 24 डिसेंबर 1954 ला शोध लावला;  66 वर्षांपूर्वी [अ] रे जॉन्सन यांच्या नेतृत्वात आयबीएम संघाने शोध लावला


  2.5 इंच लॅपटॉप हार्ड डिस्क ड्राइव्हचे अंतर्गत


 


 आरसाच्या वर पडून एक डिसएम्स्बल्ड आणि 1997 लेबल असलेली एचडीडी


 – प्ले मीडिया


 एचडीडी कसे कार्य करतात याचे विहंगावलोकन


 १९५६ मध्ये आयबीएमने ओळख करुन दिली, १९६० च्या दशकाच्या सुरुवातीच्या काळात सामान्य-हेतूसाठी असलेल्या संगणकांसाठी एचडीडी हे प्रबल दुय्यम स्टोरेज डिव्हाइस होते.  सेल फोन आणि टॅब्लेट सारख्या मोठ्या प्रमाणात उत्पादित केलेली वैयक्तिक संगणकीय उपकरणे फ्लॅश उत्पादनांवर अवलंबून असली तरीही एचडीडीने सर्व्हर आणि वैयक्तिक संगणकांच्या आधुनिक युगात ही स्थिती कायम राखली.  224 हून अधिक कंपन्यांनी ऐतिहासिकदृष्ट्या एचडीडी तयार केल्या आहेत, जरी व्यापक उद्योग एकत्रीकरणानंतर बहुतेक युनिट्स सीगेट, तोशिबा आणि वेस्टर्न डिजिटलद्वारे तयार केली जातात.  सर्व्हरसाठी उत्पादित स्टोरेजच्या (एक्साबाइट्स दर वर्षी) एचडीडी वर्चस्व गाजवतात.  जरी उत्पादन हळूहळू वाढत आहे (एक्बाबाईट्सने पाठविलेले ) विक्रीची कमाई आणि युनिटची निर्यात कमी होत आहे कारण सॉलिड-स्टेट ड्राइव्हस् (एसएसडी) मध्ये डेटा-ट्रान्सफर दर जास्त आहे, एरियल स्टोरेज डेन्सिटी आहे, चांगली विश्वसनीयता आहे,  आणि बरेच कमी  विलंब आणि प्रवेश वेळा. 


 एसएसडीसाठी मिळकत, बहुतेक नंद फ्लॅश मेमरी वापरते, एचडीडीसाठी थोड्या जास्त प्रमाणात असतात.  फ्लॅश स्टोरेज उत्पादनांमध्ये २०१ products पर्यंत हार्ड डिस्क ड्राइव्हच्या कमाईपेक्षा दुप्पट उत्पन्न होता.   एसएसडीची किंमत प्रति बिट चार ते नऊ पट जास्त आहे, वेग, वीज वापर, लहान आकार, उच्च क्षमता आणि टिकाऊपणा महत्त्वपूर्ण असलेल्या अनुप्रयोगांमध्ये ते एचडीडी बदलत आहेत.  एसएसडीसाठी दर बिट किंमत कमी होत आहे आणि एचडीडीवरील किंमतीचा प्रीमियम अरुंद झाला आहे.


 एचडीडीची प्राथमिक वैशिष्ट्ये म्हणजे त्याची क्षमता आणि कार्यप्रदर्शन.  1000 च्या शक्तीशी संबंधित युनिट उपसर्गांमध्ये क्षमता निर्दिष्ट केली आहे: 1-टेराबाइट (टीबी) ड्राइव्हची क्षमता 1000 गिगाबाइट (जीबी; जेथे 1 गिगाबाइट = 1 अब्ज (109) बाइट) आहे.  थोडक्यात, एचडीडीची काही क्षमता वापरकर्त्यास उपलब्ध नसते कारण ती फाइल सिस्टम आणि संगणक ऑपरेटिंग सिस्टम आणि संभाव्यत: त्रुटी दुरुस्ती आणि पुनर्प्राप्तीसाठी इनबिल्ट रिडंडंसीद्वारे वापरली जाते.  तसेच स्टोरेज क्षमतेसंदर्भात गोंधळ आहे, कारण क्षमता एचडीडी उत्पादकांनी दशांश गीगाबाइट्स (10 चे सामर्थ्य) मध्ये नमूद केली आहे, तर काही ऑपरेटिंग सिस्टम बायनरी गिबिबाइट्समध्ये क्षमतेची नोंद करतात, ज्याचा परिणाम जाहिरातीपेक्षा कमी प्रमाणात होतो.  कार्यप्रदर्शन हेडला ट्रॅक किंवा सिलिंडरकडे नेण्यासाठी आवश्यक असलेल्या वेळेद्वारे निर्दिष्ट केले जाते (सरासरी प्रवेश वेळ) इच्छित क्षेत्राला डोक्याखाली जाण्यासाठी लागणारा वेळ जोडतो (सरासरी उशीर, जो क्रांतींमध्ये शारीरिक फिरण्याच्या वेगाचे कार्य करते)  प्रति मिनिट) आणि अखेरीस ज्या वेगाने डेटा प्रसारित केला जाईल (डेटा दर).


 आधुनिक एचडीडीसाठी दोन सर्वात सामान्य घटक घटक म्हणजे डेस्कटॉप संगणकांसाठी 3.5 इंच आणि मुख्यतः लॅपटॉपसाठी.  एचडीडी सिस्टमसह इंटरफेस केबलद्वारे पाटा (पॅरलल एटीए), सटा (सिरियल एटीए), यूएसबी किंवा एसएएस (सीरियल अटैच केलेले एससीएसआय) केबल्सद्वारे जोडलेले आहेत.

Leave a Comment

en_USEnglish