की बोर्ड (Key bord)

की बोर्ड

 संगणक कीबोर्ड एक इनपुट डिव्हाइस आहे जे एखाद्या व्यक्तीला संगणकात अक्षरे, संख्या आणि इतर चिन्हे (या कीबोर्डमधील वर्ण म्हणतात) प्रविष्ट करण्याची परवानगी देते.  संगणकासाठी हे सर्वात जास्त वापरले जाणारे इनपुट डिव्हाइस आहे.  बरेच डेटा प्रविष्ट करण्यासाठी कीबोर्ड वापरणे टायपिंग म्हणतात.


 यूएस लेआउटमधील एक संगणक कीबोर्ड.


 कीबोर्डमध्ये बर्‍याच मेकेनिकल स्विचेस असतात किंवा “कीज” नावाचे पुश-बटणे असतात.  जेव्हा यापैकी एखादी वस्तू ढकलली जाते तेव्हा इलेक्ट्रिकल सर्किट बंद होते आणि कीबोर्ड संगणकावर एक सिग्नल पाठवते जो स्क्रीनवर कोणते अक्षर, संख्या किंवा चिन्ह दर्शवायचे आहे ते सांगते.  संगणकाचा सीपीयू नंतर स्क्रीनवर वर्ण दर्शवितो, सहसा कर्सर असलेल्या ठिकाणी.  वर्ण प्रविष्ट करण्याव्यतिरिक्त, संगणक कीबोर्डमध्ये देखील विशेष की असतात ज्या प्रतीक बदलतात (जसे की शिफ्ट किंवा कॅप्स लॉक) किंवा संगणकास विशेष आज्ञा देतात (जसे की अ‍ॅरो की, सीटीआरएल आणि एएलटी).  भिन्न संगणक ऑपरेटिंग सिस्टम भिन्न विशेष की वापरतात किंवा त्यांचा भिन्न प्रकारे वापर करतात.  की च्या संयोगाद्वारे विशेष आज्ञा देखील सक्रिय केल्या जाऊ शकतात (जसे की कॉपी केलेल्या सामग्रीची पेस्ट करण्यासाठी Windows वरील Ctrl + V).


 एक कीबोर्ड संगणकात वायरद्वारे जोडला जाऊ शकतो, परंतु वायरलेस देखील होऊ शकतो (ब्लूटूथ वापरणा प्रमाणे).  21 व्या शतकातील बहुतेक कीबोर्ड जे तारा वापरतात ते संगणकावरील यूएसबी पोर्टशी कनेक्ट होतात, परंतु जुन्या बहुतेक कमी डीआयएन कनेक्टर पोर्टचा वापर करतात.

प्रकार

कीबोर्डचे विविध प्रकार आहेत.  ते कळा कार्य करण्याच्या पद्धतीवर आधारित असू शकतात;  उदाहरणार्थ, लॅपटॉपमध्ये कळा असतात ज्या जास्त हलवत नाहीत, कारण लॅपटॉपमध्ये फिट बसण्यासाठी कीबोर्ड खूप पातळ असावा लागतो.  दुसरीकडे, व्हिडीओ गेम जसा कीबोर्डसह कीबोर्ड खूप हलविला जातो, जेणेकरून की कार्य करत असल्यास आणि गेम कार्यरत असल्यास त्यांना वाटत असेल.  या दरम्यान, हात किंवा हात दुखापत न करता, एक एर्गोनोमिक कीबोर्ड लोकांना वापरणे सुलभ बनविले जाते.  बर्‍याच संगणक कीबोर्डमध्ये सहा ओळींमध्ये कळा असतात, परंतु काही लॅपटॉप जागा वाचवण्यासाठी फक्त पाच किंवा चार पंक्ती वापरतात.


 कीबोर्डवरील कळा वेगवेगळ्या मार्गांनी देखील दिल्या जातात, सहसा जगातील विविध प्रदेश आणि भाषा हाताळण्यासाठी.  सर्वात लोकप्रिय लेआउटला QWERTY म्हणतात, जे टाइपरायटर कीबोर्डवरील पहिल्या सहा अक्षरावर आधारित आहे.  QWERTY ची रचना केली गेली आहे जेणेकरून बहुतेक सामान्य अक्षरे यांत्रिकी टाइपराइटरला “जाम” बनवणार नाहीत किंवा काम करणे थांबवतील.  आता बहुतेक लोक टाइपराइटर वापरत नसले तरी डिझाइन कायम राहिल्यामुळे लोक सवयीचे होते.  इतर लेआउट विकसित केले गेले आहेत, उदाहरणार्थ ड्वोरॅक कीबोर्ड, ज्यामध्ये सर्वात सामान्य अक्षरे पोहोचतात जी सहज पोहोचतात.  गेमिंग कीबोर्ड त्यांच्या वेगवान प्रतिक्रिया वेळेसाठी वापरले जातात.

Leave a Comment

en_USEnglish