मायक्रोसॉफ्ट आफिस

 मायक्रोसॉफ्ट ऑफिस किंवा सोप्या ऑफिस हे क्लायंट सॉफ्टवेअर, सर्व्हर सॉफ्टवेयर आणि मायक्रोसॉफ्टद्वारे विकसित केलेल्या सेवांचे एक कुटुंब आहे.  याची घोषणा सर्वप्रथम बिल गेट्सने 1 ऑगस्ट 1988 ला लास वेगासच्या सीओएमडीएक्स येथे केली होती.  सुरुवातीला ऑफिस सुटसाठी विपणन संज्ञा (उत्पादकता अनुप्रयोगांचा बंडल सेट), ऑफिसच्या पहिल्या आवृत्तीमध्ये मायक्रोसॉफ्ट वर्ड, मायक्रोसॉफ्ट एक्सेल आणि मायक्रोसॉफ्ट पॉवर पॉईंट होते.  गेल्या काही वर्षांमध्ये, ऑफिस applicationsप्लिकेशन्स सामान्य स्पेल चेकर, ओएलई डेटा एकत्रीकरण आणि अनुप्रयोग स्क्रिप्टिंग भाषेसाठी व्हिज्युअल बेसिक सारख्या सामायिक वैशिष्ट्यांसह बर्‍यापैकी जवळ आल्या आहेत.  मायक्रोसॉफ्ट ऑफिसला ऑफिस बिझिनेस brandप्लिकेशन्स ब्रँड अंतर्गत ऑफ-बिझिनेस सॉफ्टवेअरसाठी डेव्हलपमेंट प्लॅटफॉर्म म्हणून स्थान देते.  10 जुलै, 2012 रोजी, सॉफ्टपेडियाने अहवाल दिला की कार्यालय जगभरातील अब्जाहून अधिक लोक वापरत होते


ऑफिस वेगवेगळ्या वापरकर्त्यांद्वारे आणि संगणकीय वातावरणात लक्ष्यित असलेल्या अनेक आवृत्त्यांमध्ये तयार केले जाते.  मूळ आणि सर्वात जास्त वापरली जाणारी आवृत्ती, डेस्कटॉप आवृत्ती आहे जी विंडोज आणि मॅकोस ऑपरेटिंग सिस्टम चालविणार्‍या पीसींसाठी उपलब्ध आहे.  मायक्रोसॉफ्ट अँड्रॉइड आणि आयओएससाठी मोबाईल अ‍ॅप्स देखरेख करतो  वेबवरील ऑफिस ही सॉफ्टवेअरची आवृत्ती असते जी वेब ब्राउझरमध्ये कार्य करते.


 ऑफिस  2013 पासून मायक्रोसॉफ्टने ऑफिस 365 ला मायक्रोसॉफ्ट ऑफिस मिळवण्याचे प्राथमिक साधन म्हणून पदोन्नती दिली आहे: हे सबस्क्रिप्शन बिझिनेस मॉडेलवर सॉफ्टवेअर व इतर सेवा वापरण्यास परवानगी देते आणि सदस्यांना सदर सदस्‍यतेसाठी सदर सॉफ्टवेअरला वैशिष्ट्य अद्यतने प्राप्त होतात.  पारंपारिक परवाना अटींच्या अंतर्गत विक्री केलेल्या ऑफिसच्या “ऑन-प्रिमाइसेस” रीलिझमध्ये आवश्यक नसलेली नवीन वैशिष्ट्ये आणि क्लाउड कंप्यूटिंग एकत्रीकरण.  2017 मध्ये, ऑफिस 365 मधील कमाईने पारंपारिक परवाना विक्री मागे टाकली.


 24 सप्टेंबर, 2018 रोजी ऑफिसची सध्याची ऑनलाईन, डेस्कटॉप आवृत्ती ऑफिस आहेमायक्रोसॉफ्ट ऑफिस हा ऑफिसशी संबंधित ofप्लिकेशन्सचा संग्रह आहे.  प्रत्येक अनुप्रयोग एक अद्वितीय हेतूसाठी कार्य करतो आणि त्याच्या वापरकर्त्यांना विशिष्ट सेवा प्रदान करतो.  उदाहरणार्थ, मायक्रोसॉफ्ट वर्ड दस्तऐवज तयार करण्यासाठी वापरला जातो.  मायक्रोसॉफ्ट पॉवर पॉईंटचा उपयोग सादरीकरणे तयार करण्यासाठी केला जातो.  मायक्रोसॉफ्ट आउटलुक ईमेल आणि कॅलेंडर व्यवस्थापित करण्यासाठी वापरला जातो.  इतरही आहेत.


 कारण निवडण्याकरिता बर्‍याच अनुप्रयोग आहेत आणि प्रत्येक वापरकर्त्यास या सर्वांची आवश्यकता नसल्यामुळे मायक्रोसॉफ्ट त्या अ‍ॅप्लिकेशन्सला स्वीट्स नावाच्या संग्रहात एकत्र करतो.  विद्यार्थ्यांसाठी applicationsप्लिकेशन्स, घर आणि छोट्या व्यावसायिक वापरकर्त्यांसाठी एक संच, आणि मोठ्या कंपन्यांसाठी एक संच आहे.  शाळांसाठी एक सुटसुद्धा आहे.  यापैकी प्रत्येक सुटमध्ये त्यामध्ये काय समाविष्ट आहे यावर आधारित मूल्य दिले आहे.


 मायक्रोसॉफ्ट 365 म्हणजे काय?


 मायक्रोसॉफ्ट ऑफिसच्या नवीनतम आवृत्तीला मायक्रोसॉफ्ट ऑफिस 2019 म्हटले जाते, जरी वेब-आधारित मायक्रोसॉफ्ट 365 ही आवृत्ती मायक्रोसॉफ्टने वापरण्यास प्राधान्य देणारी आवृत्ती आहे.  सूटच्या विविध आवृत्त्या 1988 पासून आहेत, ज्यात मायक्रोसॉफ्ट ऑफिस प्रोफेशनल, मायक्रोसॉफ्ट ऑफिस होम आणि स्टुडन्ट आणि मायक्रोसॉफ्ट ऑफिस २०१६ च्या विविध संग्रहांचा समावेश आहे परंतु इतकेच मर्यादित नाही. बहुतेक लोक अद्याप सूटच्या कोणत्याही आवृत्तीला मायक्रोसॉफ्ट ऑफिस म्हणून संबोधतात, जे  आवृत्तीत फरक करणे कठीण करते.


 मायक्रोसॉफ्ट  365 ला एमएस ऑफिसच्या जुन्या आवृत्त्यांपेक्षा वेगळं बनवणं हे आहे की ते अ‍ॅप्सच्या सर्व बाबींसह मेघसह एकत्रित करते.  ही देखील एक सदस्यता सेवा आहे, याचा अर्थ असा आहे की वापरकर्ते वापरण्यासाठी मासिक किंवा वार्षिक फी भरतात आणि नवीन आवृत्तीमध्ये सुधारणा या किंमतीत समाविष्ट केली जातात.  मायक्रोसॉफ्ट ऑफिसच्या मागील आवृत्त्यांसह, ऑफिस २०१६ सह, मायक्रोसॉफ्ट  ची सदस्यता-आधारित नसलेली सर्व मेघ वैशिष्ट्ये ऑफर केली नाहीत.  ऑफिस ही एक वेळची खरेदी होती, जसे इतर आवृत्त्या आणि ऑफिस 2019 जशी आहेत.


 मायक्रोसॉफ्ट  365 बिझिनेस आणि बिझिनेस प्रीमियममध्ये वर्ड, एक्सेल, पॉवर पॉइंट, वन नोट, आउटलुक आणि प्रकाशक यासह सर्व ऑफिस अ‍ॅप्सचा समावेश आहे.


 


 एमएस ऑफिस कोण वापरतो आणि का?


 मायक्रोसॉफ्ट ऑफिस संच खरेदी करणारे वापरकर्ते सामान्यत: असे करतात जेव्हा जेव्हा त्यांना कळते की त्यांच्या ऑपरेटिंग सिस्टमसह समाविष्ट केलेले अॅप्स त्यांच्या गरजा भागविण्यासाठी पुरेसे शक्तिशाली नाहीत.  उदाहरणार्थ, केवळ मायक्रोसॉफ्ट वर्डपॅड, विंडोजच्या सर्व आवृत्त्यांसह विनामूल्य समाविष्ट केलेला शब्द प्रक्रिया अ‍ॅप वापरुन पुस्तक लिहिणे जवळजवळ अशक्य आहे.  परंतु मायक्रोसॉफ्ट वर्डसह पुस्तक लिहिणे निश्चितपणे व्यवहार्य आहे, जे आणखी बरेच वैशिष्ट्ये प्रदान करते.


 व्यवसाय मायक्रोसॉफ्ट ऑफिस देखील वापरतात.  मोठ्या कंपन्यांमधील हे वास्तविक प्रमाण आहे.  व्यवसाय सूटमध्ये समाविष्ट असलेल्या अ‍ॅप्समध्ये ते वापरकर्त्यांचा मोठा डेटाबेस व्यवस्थापित करण्यासाठी, प्रगत स्प्रेडशीट गणना करण्यास आणि संगीत आणि व्हिडिओसह पूर्ण, शक्तिशाली आणि रोमांचक सादरीकरणे तयार करण्यासाठी वापरले जाऊ शकतात.


 मायक्रोसॉफ्टचा असा दावा आहे की एक अब्जाहून अधिक लोक त्यांचे ऑफिस २०१६ उत्पादने वापरतात.  ऑफिस संच जगभरात वापरला जातो. कोणती उपकरणे एमएस ऑफिसला समर्थन देतात?


 मायक्रोसॉफ्ट ऑफिसने ऑफर करत असलेल्या प्रत्येक गोष्टीवर प्रवेश करण्यासाठी, आपल्याला डेस्कटॉप संगणकावर किंवा लॅपटॉपवर स्थापित करणे आवश्यक आहे.  विंडोज आणि मॅक उपकरणांसाठी एक आवृत्ती आहे.  आपण टॅब्लेटवर एमएस ऑफिस देखील स्थापित करू शकता आणि मायक्रोसॉफ्ट सर्फेस प्रो प्रमाणे टॅब्लेट संगणकाप्रमाणे कार्य करू शकत असेल तर तेथून सर्व वैशिष्ट्यांमध्ये प्रवेश मिळवू शकतो.


 आपल्याकडे संगणक नसल्यास किंवा आपल्याकडे असलेल्या ऑफिसच्या पूर्ण आवृत्तीस समर्थन देत नसल्यास आपण मायक्रोसॉफ्ट ऑफिस ऑनलाईन अनुप्रयोग वापरू शकता.


 आयफोन आणि आयपॅडसाठी मायक्रोसॉफ्ट ऑफिससाठी अ‍ॅप्स देखील आहेत, त्या सर्व अ‍ॅप स्टोअर वरून उपलब्ध आहेत.  Android साठी अॅप्स Google Play वरून उपलब्ध आहेत.  हे एमएस अनुप्रयोगांवर प्रवेश देतात, जरी ते आपल्याकडे संगणकावर प्रवेश करण्याची पूर्ण कार्यक्षमता देत नाहीत.


 मायक्रोसॉफ्ट ऑफिसमध्ये कोणते अ‍ॅप्स समाविष्ट आहेत?


 


 विशिष्ट मायक्रोसॉफ्ट ऑफिस सूटमध्ये समाविष्ट केलेले अ‍ॅप्स आपण निवडलेल्या मायक्रोसॉफ्ट ऑफिस पॅकेजवर अवलंबून असतात (किंमतीनुसार).  मायक्रोसॉफ्ट  365 होम आणि पर्सनल मध्ये वर्ड, एक्सेल, पॉवर पॉइंट, वननोट आणि आउटलुक यांचा समावेश आहे.  ऑफिस होम आणि स्टुडंट २०१ ((केवळ पीसीसाठी) मध्ये वर्ड, एक्सेल, पॉवर पॉइंट, वननोट समाविष्ट आहे.  बिझिनेस स्वीट्समध्येही विशिष्ट जोड्या आहेत आणि यात प्रकाशक आणि प्रवेश समाविष्ट आहे.


 अ‍ॅप्स आणि त्यांचे हेतू यांचे येथे एक लहान वर्णन आहे:


 शब्द – दस्तऐवज तयार करण्यासाठी, उड्डाण करणारे हवाई परिवहन, प्रकाशने


 पॉवर पॉइंट – सूत्रे, आलेख साधने आणि बरेच काही यासह डेटा संयोजित आणि हाताळण्यासाठी.


 एक्सेल – डेटा संग्रहित करण्यासाठी, व्यवस्थापित करण्यासाठी आणि हाताळण्यासाठी.


 वनड्राईव्ह – डेटा ऑनलाइन ठेवण्यासाठी.


 OneNote – आपण हस्तलिखित नोट्स, रेखाचित्रे, स्क्रीन कॅप्चर, ऑडिओ क्लिप आणि बरेच काही समाविष्ट करून संकलित करता त्या डेटाचे आयोजन करण्यासाठी.


 प्रकाशक – विस्तृत प्रकाशने, पोस्टर्स, फ्लायर्स, मेनू तयार करण्यासाठी.


 आउटलुक – ईमेल आणि कॅलेंडर व्यवस्थापित करण्यासाठी, याद्या आणि संपर्क करण्यासाठी.


 मोठ्या प्रमाणात डेटा संकलित करण्यासाठी आणि व्यवस्थापित करण्यासाठी प्रवेश करा.


 मायक्रोसॉफ्टने सुटमध्ये अनुप्रयोग एकत्रितपणे कार्य करण्यासाठी डिझाइन केले आहे.  आपण वरील यादीकडे लक्ष दिल्यास आपण कल्पना करू शकता की अॅप्सची किती जोड्या एकत्र वापरली जाऊ शकतात.  उदाहरणार्थ, आपण वर्डमध्ये एक दस्तऐवज लिहू शकता आणि वनड्राईव्हचा वापर करून ते क्लाऊडवर जतन करू शकता.  आपण आउटलुकमध्ये ईमेल लिहू शकता आणि पॉवर पॉइंटसह आपण तयार केलेले सादरीकरण संलग्न करू शकता.  आपण ओळखत असलेल्या लोकांची नावे, पत्ते इत्यादींचे स्प्रेडशीट तयार करण्यासाठी आपण आउटलुक वरून एक्सेल वर संपर्क आयात करू शकता.


 मॅक आवृत्ती

 मायक्रोसॉफ्ट 5 365 च्या सर्व मॅक आवृत्त्यांमध्ये आउटलुक, वर्ड, एक्सेल, पॉवर पॉईंट आणि वननोट समाविष्ट आहे.


 Android आवृत्ती

 वर्ड, एक्सेल, पॉवर पॉइंट;  आउटलुक आणि वननोट वेगळे अ‍ॅप्स आहेत.


 iOS आवृत्ती

 वर्ड, एक्सेल, पॉवर पॉइंट, आउटलुक आणि वन नोट समाविष्ट करते.


Leave a Comment

en_USEnglish