MS Word

मायक्रोसॉफ्ट वर्ड 

 1981 मध्ये मायक्रोसॉफ्टने झेरॉक्स पीएआरसी येथे विकसित केलेला पहिला जीयूआय वर्ड प्रोसेसर, ब्राव्होचा प्राथमिक विकसक चार्ल्स सिमोनीला नियुक्त केला.   सिमोनीने मल्टी-टूल वर्ड नावाच्या वर्ड प्रोसेसरवर काम सुरू केले आणि लवकरच रिचर्ड ब्रॉडी या माजी झेरॉक्स इंटर्नला कामावर घेतले, जे प्राथमिक सॉफ्टवेअर अभियंता बनले. 

 मायक्रोसॉफ्टने 1983 मध्ये झेनिक्स आणि एमएस-डॉससाठी मल्टी-टूल वर्डची घोषणा केली.   त्याचे नाव लवकरच मायक्रोसॉफ्ट वर्डमध्ये सोपे केले गेले.  अनुप्रयोगाच्या विनामूल्य प्रात्यक्षिक प्रती पीसी वर्ल्डच्या नोव्हेंबर 1983 च्या अंकात एकत्रित केल्या गेल्या, ज्यात मासिकाद्वारे डिस्कवर प्रथम वितरण केले गेले. त्यावर्षी मायक्रोसॉफ्टने विंडोजवर वर्ड रनिंगचे प्रदर्शन केले. 

 त्यावेळी बहुतेक एमएस-डॉस प्रोग्राम विपरीत, मायक्रोसॉफ्ट वर्ड माऊससह वापरण्यासाठी डिझाइन केले होते.  जाहिरातींमध्ये मायक्रोसॉफ्ट माउसचे वर्णन केले आहे आणि वर्डला डब्ल्यूवायएसआयडब्ल्यूवायजी असे वर्णन केले आहे, विंडो केलेले वर्ड प्रोसेसर पूर्ववत करण्याची आणि ठळक, तिर्यक आणि अधोरेखित मजकूर प्रदर्शित करण्याची क्षमता आहे, जरी ते फॉन्ट प्रस्तुत करू शकत नाही.   हे सुरुवातीच्या काळात लोकप्रिय नव्हते, कारण त्याचा वापरकर्ता इंटरफेस त्यावेळी वर्डस्टारच्या अग्रगण्य वर्ड प्रोसेसरपेक्षा वेगळा होता.  तथापि, मायक्रोसॉफ्टने उत्पादनात सातत्याने सुधारणा केली आणि पुढील सहा वर्षांत 2.0 पासून 5.0 पर्यंत आवृत्ती प्रकाशित केली.  1985 मध्ये मायक्रोसॉफ्टने क्लासिक मॅक ओएसला वर्ड पोर्ट केले (त्या वेळी मॅकिंटोश सिस्टम सॉफ्टवेअर म्हणून ओळखले जाते).  वर्ड फॉर डॉसद्वारे हे हाय-रेजोल्यूशन डिस्प्ले आणि लेसर प्रिंटरसह वापरण्यासाठी डिझाइन केले गेले आहे, तरीही अद्याप सर्वसामान्यांसाठी काहीही उपलब्ध नव्हते.   हे अगदी वेगवान कट-पेस्ट फंक्शन आणि पूर्ववत ऑपरेशन्सच्या अमर्यादित संख्येसाठी देखील लक्षणीय होते, जे तुकड्याच्या डेटा संरचनेच्या वापरामुळे होते. 

 लिसाराइट आणि मॅकराइटच्या उदाहरणाचे अनुसरण करून, वर्ड फॉर मॅक ओएसमध्ये खरी WYSIWYG वैशिष्ट्ये जोडली.  याने मॅक्राइटपेक्षा अधिक सक्षम असलेल्या वर्ड प्रोसेसरची आवश्यकता पूर्ण केली.   रिलीझ झाल्यानंतर वर्ड फॉर मॅक ओएसच्या विक्रीत कमीतकमी चार वर्षे त्याच्या एमएस-डॉस प्रतिभापेक्षा जास्त होता. 

 वर्ड फॉर मॅक ओएसच्या दुसर्‍या रिलीझचे 1987 मध्ये पाठवलेले शब्द वर्ड फॉर डॉससह त्याचे आवृत्ती क्रमांक सिंक्रोनाइझ करण्यासाठी वर्ड 3.0 असे ठेवले गेले;  प्लॅटफॉर्मवर आवृत्ती क्रमांक समक्रमित करण्याचा मायक्रोसॉफ्टचा हा पहिला प्रयत्न होता.  वर्ड .० मध्ये रिच टेक्स्ट फॉरमॅट (आरटीएफ) स्पेसिफिकेशनच्या पहिल्या अंमलबजावणीसह असंख्य अंतर्गत संवर्धने आणि नवीन वैशिष्ट्ये समाविष्ट आहेत, परंतु बग्सने ग्रस्त होते.  काही महिन्यांत, शब्द 3.0 अधिक स्थिर शब्द 3.01 ने अधिग्रहित केला, जो 3.0 च्या सर्व नोंदणीकृत वापरकर्त्यांसाठी विनामूल्य मेल केला गेला.  1990 1990  च्या मध्यामध्ये मॅकराइट प्रो बंद झाल्यानंतर, वर्ड फॉर मॅक ओएसमध्ये कधीही गंभीर प्रतिस्पर्धी नव्हते.  1992 मध्ये प्रसिद्ध झालेल्या मॅक ओएससाठी वर्ड 5.1 हा शब्द अतिशय लोकप्रिय शब्द प्रोसेसर होता कारण त्याच्या लालित्य, सापेक्ष सुलभता आणि वैशिष्ट्य सेटमुळे.  बर्‍याच वापरकर्त्यांनी असे म्हटले आहे की वर्क फॉर मॅक ओएस ची आतापर्यंत तयार केलेली सर्वोत्कृष्ट आवृत्ती आहे. 

 1986 मध्ये अटारी आणि मायक्रोसॉफ्ट यांच्यात झालेल्या करारामुळे मायक्रोसॉफ्ट लिखित नावाने अटारी एसटी वर वर्ड आला.  अटारी एसटी आवृत्ती मॅक ओएस  साठी वर्ड 1.05 चे पोर्ट होते आणि कधीही अद्यतनित केले गेले नाही.

 वर्ड फॉर विंडोजची पहिली आवृत्ती 1989 मध्ये रिलीज झाली. पुढच्या वर्षी विंडोज 3.0 च्या रिलीझनंतर विक्री वाढू लागली आणि मायक्रोसॉफ्ट लवकरच आयबीएम पीसी-कम्प्युटीव्ह संगणकांसाठी वर्ड प्रोसेसरसाठी बाजाराचा नेता झाला. 1991 मध्ये मायक्रोसॉफ्टने वर्ड फॉर विन्डोजच्या वाढत्या लोकप्रियतेचे भांडवल केले, वर्ड फॉर डॉसची आवृत्ती, आवृत्ती .5..5 प्रकाशित केली, ज्याने त्याचा अनोखा वापरकर्ता इंटरफेस विंडोज प्लिकेशन सारखा इंटरफेससह बदलला.  जेव्हा मायक्रोसॉफ्टला 2000 च्या समस्येची जाणीव झाली, तेव्हा त्याने डॉससाठी मायक्रोसॉफ्ट वर्ड 5.5 डाउनलोडसाठी विनामूल्य उपलब्ध केले.  जुलै 2018 पर्यंत ते मायक्रोसॉफ्टच्या वेबसाइटवरून डाउनलोड करण्यासाठी उपलब्ध आहे. 1991 मध्ये मायक्रोसॉफ्टने ग्राउंड अपपासून मायक्रोसॉफ्ट वर्डचे पुर्णपणे लिखाण करण्यासाठी पिरॅमिड नावाचा प्रकल्प कोड सुरू केला.  दोन्ही विंडोज आणि मॅक ओएस आवृत्ती समान कोड बेसपासून सुरू होतील.  पुनर्निर्लेखनात विकास कार्यसंघाला जास्त वेळ लागेल आणि नंतर पुनर्लेखन न करता एकाच वेळी जोडल्या जाणार्‍या सर्व नवीन क्षमता प्राप्त करू शकतील असा निर्धार असताना हे सोडण्यात आले.  त्याऐवजी, वर्ड फॉर विंडोज आणि मॅक ओएसच्या पुढील आवृत्ती, डब केलेली आवृत्ती 6.0 दोन्ही वर्ड फॉर विंडोज २.० च्या कोड बेसपासून सुरू झाले. 

 1993 Word in मध्ये वर्ड  6.0च्या रिलीझसह मायक्रोसॉफ्टने पुन्हा आवृत्ती क्रमांक समक्रमित करण्याचा आणि प्लॅटफॉर्मवर उत्पादनाच्या नावाचे समन्वय साधण्याचा प्रयत्न केला, यावेळी डॉस, मॅक ओएस आणि विंडोजमध्ये (वर्ड फॉर डॉसची ही शेवटची आवृत्ती होती).  त्यात ऑटोकॉरक्टचा परिचय दिला गेला, ज्याने आपोआप ठराविक टायपिंग एरर आणि ऑटोफोर्मेट निश्चित केले जे एकाच वेळी कागदजत्रांचे अनेक भाग पुन्हा स्वरूपित करू शकेल.  विंडोज आवृत्तीला अनुकूल पुनरावलोकने मिळाली (उदा. माहिती वर्ल्ड कडील), मॅक ओएस आवृत्ती मोठ्या प्रमाणात उपहास केली गेली.  बर्‍याच जणांचा आरोप आहे की तो हळुवार, अनाड़ी आणि स्मरणशक्तीचा आहे आणि त्याचा वापरकर्ता इंटरफेस शब्द 5.1 पेक्षा भिन्न आहे. वापरकर्त्याच्या विनंतीला प्रतिसाद म्हणून मायक्रोसॉफ्टने वर्ड 5 पुन्हा ऑफर केले, त्यानंतर ते बंद केले गेले.  वर्ड फॉर मॅकओएसच्या त्यानंतरच्या आवृत्त्या यापुढे विंडोजसाठी वर्डचे थेट पोर्ट नाहीत, त्याऐवजी पोर्ट केलेले कोड आणि मूळ कोडचे मिश्रण असलेले वैशिष्ट्य आहे.

 WindowsEdit साठी शब्द

 अधिक जाणून घ्या

 या विभागास यासह विस्ताराची आवश्यकता आहे: सॉफ्टवेअरच्या अधिक अलीकडील आवृत्त्या.

 

 मायक्रोसॉफ्ट वर्ड 2007

 विंडोजसाठी शब्द एकटे किंवा मायक्रोसॉफ्ट ऑफिस सुटचा भाग म्हणून उपलब्ध आहे.  वर्डमध्ये प्राथमिक डेस्कटॉप प्रकाशन क्षमता असते आणि ती बाजारात सर्वाधिक वापरली जाणारी वर्ड प्रोसेसिंग प्रोग्राम आहे.  वर्ड फाईल्स सामान्यत: ई-मेल द्वारे मजकूर कागदपत्रे पाठविण्यासाठी स्वरूप म्हणून वापरली जातात कारण संगणकासह जवळजवळ प्रत्येक वापरकर्ता वर्ड अनुप्रयोग, वर्ड व्ह्यूअर किंवा वर्ड स्वरूपन आयात करणारा वर्ड प्रोसेसर वापरुन वर्ड दस्तऐवज वाचू शकतो (मायक्रोसॉफ्ट वर्ड पहा)  दर्शक).

 विंडोज एनटीसाठी वर्ड 6 ही उत्पादनाची पहिली 32-बिट आवृत्ती होती, [31] मायक्रोसॉफ्ट ऑफिसने विंडोज एनटीसाठी विंडोज 95 प्रमाणेच विंडोज 95 प्रमाणे प्रसिद्ध केली. हे वर्ड 6.0 चे सरळ पोर्ट होते.  वर्ड सह प्रारंभ करुन, वर्डच्या रीलिझचे नाव त्याच्या आवृत्तीच्या ऐवजी रिलीझच्या वर्षाच्या नंतर देण्यात आले. 

 वर्ड २०१० रिबनचे अधिक सानुकूलन करण्यास अनुमती देते, फाइल व्यवस्थापनासाठी बॅकस्टेज व्ह्यू जोडते,  ने दस्तऐवज नेव्हिगेशन सुधारित केले आहे, स्क्रीनशॉट तयार करणे आणि एम्बेड करण्यास अनुमती दिली आहे,  आणि वर्ड वेब अ‍ॅपसह समाकलित केले. 

 शब्द 2019 मध्ये डिक्टेट फंक्शन जोडले.

 MacEdit साठी शब्द

 हे देखील पहा: मायक्रोसॉफ्ट ऑफिस § मॅक आवृत्त्या

 मॅक 24 जानेवारी, 1984 ला सादर केला गेला आणि मायक्रोसॉफ्टने एक वर्षा नंतर 18 जानेवारी 1985 रोजी मॅकसाठी वर्ड 1.0 सादर केला. डॉस, मॅक आणि विंडोज आवृत्त्या एकमेकांपेक्षा भिन्न आहेत.  केवळ मॅक आवृत्ती WYSIWYG होती आणि इतर प्लॅटफॉर्मपेक्षा खूपच पुढे एक ग्राफिकल यूजर इंटरफेस वापरते.  प्रत्येक प्लॅटफॉर्मने त्याची आवृत्ती “1.0” वर पुन्हा सुरू केली (https://winworldpc.com / उत्पादन / मायक्रोसॉफ्ट- शब्द/1x-mac).  मॅकवर कोणतीही आवृत्ती 2 नव्हती, परंतु वर वर्णन केल्यानुसार 31 जानेवारी 1987 रोजी आवृत्ती 3 आली.  वर्ड 6 November नोव्हेंबर, 1990 1990  रोजी बाहेर आला आणि एक्सेलबरोबर स्वयंचलित दुवा साधला, ग्राफिक्सभोवती मजकूर प्रवाहित करण्याची क्षमता आणि डब्ल्यूवायएसआयडब्ल्यूवायजी पृष्ठ दृश्य संपादन मोड.  1992 मध्ये प्रसिद्ध झालेल्या मॅकसाठी शब्द 5.1 मूळ 68000 सीपीयूवर चालला आणि मॅकिन्टोश asप्लिकेशन म्हणून डिझाइन केलेला शेवटचा होता.  नंतरचे शब्द 6 एक विंडोज पोर्ट होते आणि त्याला चांगलेच प्राप्त झाले नाही.  शेवटचा क्लासिक मॅकओएस होईपर्यंत वर्ड 5.1 चांगला चालू राहिला.  दस्तऐवज तयार करणे आणि पुनर्निर्मिती करणे किंवा त्यांच्या जुन्या फायलींमध्ये प्रवेश करणे यासारख्या उत्कृष्ट वैशिष्ट्यांपैकी बरेच जण इमुलेटेड मॅक क्लासिक सिस्टम अंतर्गत वर्ड 5.1 आजपर्यंत चालू ठेवतात.

 

 मायक्रोसॉफ्ट वर्ड २०११ ओएस एक्स वर चालत आहे

 1997 मध्ये, मायक्रोसॉफ्टने मॅक ओएससाठी सॉफ्टवेयर लिहिण्यावर लक्ष केंद्रित करून मायक्रोसॉफ्टमध्ये स्वतंत्र गट म्हणून मॅकिंटोश बिझिनेस युनिटची स्थापना केली.  वर्डची पहिली आवृत्ती, शब्द 98, ऑफिस 98 मॅकिन्टोश एडिशनसह रिलीझ झाली.  कागदजत्र सुसंगतता वर्ड,,,  सह समानता गाठली आणि त्यात विंडोजसाठी शब्द  मधील वैशिष्ट्यांसह स्पेल आणि स्प्लिग्ल्ससह व्याकरण तपासणी समाविष्ट केली.  विंडोजसाठी वर्ड  किंवा मॅक ओएससाठी वर्ड  प्रमाणेच मेनू आणि कीबोर्ड शॉर्टकट निवडता येऊ शकतात.

 2000 मध्ये प्रसिद्ध झालेल्या वर्ड 2001 मध्ये ऑफिस क्लिपबोर्डसह काही नवीन वैशिष्ट्ये जोडली गेली ज्यामुळे वापरकर्त्यांना एकाधिक वस्तू कॉपी आणि पेस्ट करण्याची परवानगी मिळाली.   क्लासिक मॅक ओएस वर चालवण्याची ही शेवटची आवृत्ती होती आणि मॅक ओएस एक्स वर, ते केवळ क्लासिक वातावरणातच चालू शकते.  २००१ मध्ये प्रसिद्ध झालेल्या वर्ड एक्स ही मूळ आवृत्ती चालवणारी पहिली आवृत्ती होती आणि आवश्यकतेनुसार, मॅक ओएस एक्स,  आणि नॉन-कॉन्स्टिग्युलस मजकूर निवड सादर केली. 

 शब्द 2004 मे 2004 मध्ये प्रसिद्ध झाला. टाइप करून किंवा व्हॉइसद्वारे नोट्स घेण्याकरिता नवीन नोटबुक लेआउट व्ह्यूचा समावेश होता. ट्रॅकिंग बदल यासारखी इतर वैशिष्ट्ये ऑफिस फॉर विंडोजशी अधिक समान केली गेली. 

  15 जानेवारी, 2008 रोजी प्रसिद्ध झालेल्या वर्ड  मध्ये एलिमेंट्स गॅलरी नावाची एक रिबन सारखी वैशिष्ट्ये समाविष्ट केली गेली, जी पृष्ठ लेआउट निवडण्यासाठी आणि सानुकूल आरेखण आणि प्रतिमा समाविष्ट करण्यासाठी वापरली जाऊ शकते.  यामध्ये प्रकाशन आराखडा, एकात्मिक ग्रंथसूची व्यवस्थापन,  आणि नवीन ऑफिस ओपन एक्सएमएल स्वरूपनासाठी मूळ समर्थनावर लक्ष केंद्रित करणार्‍या नवीन दृश्याचा देखील समावेश आहे.  मूळपणे इंटेल-आधारित मॅकवर चालणारी ही पहिली आवृत्ती आहे. 

 ऑक्टोबर २०१० मध्ये प्रसिद्ध झालेल्या वर्ड २०११ मध्ये एलिमेंट्स गॅलरीची जागा रिबनच्या युजर इंटरफेसच्या नावे बदलली गेली जी विंडोजच्या ऑफिससारखेच जास्त आहे, आणि यात एक पूर्ण स्क्रीन मोड आहे ज्याद्वारे वापरकर्त्यांना दस्तऐवज वाचणे आणि लिहिणे यावर लक्ष केंद्रित करण्याची अनुमती मिळते,  आणि ऑफिस वेब अ‍ॅप्ससाठी समर्थन. 

 MobileEdit साठी शब्द

 वर्ड मोबाइल एक वर्ड प्रोसेसर आहे जो कागदजत्र तयार आणि संपादित करण्यास अनुमती देतो.  हे मूलभूत स्वरूपण, जसे की बोल्डिंग, फॉन्ट आकार बदलणे आणि रंग बदलणे (लाल, पिवळा किंवा हिरवा पासून) चे समर्थन करते.  हे टिप्पण्या जोडू शकते परंतु ट्रॅक केलेल्या बदलांसह दस्तऐवज संपादित करू शकत नाही.  हे संकेतशब्द संरक्षित दस्तऐवज उघडू शकत नाही, टाइपफेस, मजकूर संरेखन किंवा शैली (सामान्य, शीर्षक 1) बदलू शकत नाही;  बुलेट केलेल्या याद्या तयार करा;  चित्रे घाला;  किंवा पूर्ववत करा.   वर्ड मोबाईल दस्तऐवजावर काम करत असताना, फूटनोट्स, एन्डनोट्स, पृष्ठ शीर्षलेख, पृष्ठ तळटीप, पृष्ठ ब्रेक, याद्यांचे विशिष्ट इंडेंटेशन आणि काही कागदपत्र प्रदर्शित करण्यास किंवा अंतर्भूत करण्यास सक्षम नाही, परंतु मूळ कागदपत्रात असल्यास ते राखून ठेवते. 2013 आवृत्तीच्या वैशिष्ट्यांव्यतिरिक्त, विंडोज मोबाइलवरील  2007 च्या आवृत्तीमध्ये रिच टेक्स्ट स्वरूपनात दस्तऐवज जतन करण्याची क्षमता आणि ओपन लेगसी पीएसडब्ल्यू (पॉकेट वर्ड) देखील आहे.   याव्यतिरिक्त, यात एक शब्दलेखन तपासक, शब्द गणना साधन आणि “फाइंड अँड रिप्लेस” कमांड समाविष्ट आहे.  २०१ In मध्ये, वर्ड मोबाइल विंडोज स्टोअरवर विंडोज 10 आणि विंडोज 10 मोबाइलसाठी उपलब्ध झाले. 

Leave a Comment

en_USEnglish