दमा म्हणजे काय त्यामुळे होणारे त्रास

 दम्याचे विहंगावलोकन

अस्थमा एक निदान असू शकतो ज्याचा अर्थ वेगवेगळ्या लोकांसाठी वेगळा असतो. काहींना असे वाटते की कुठल्याही घरघराने दम्याचा त्रास होतो, पण तसे नाही. तसेच, बर्याच लोकांना असे वाटते की दम्याचा उपचारात केवळ इनहेलर घेणे आहे. अस्थमा ही एक जटिल आजार आहे जी बर्याच वेगवेगळ्या प्रकारे व्यवस्थापित केली जाते आणि आपल्याला जितके शक्य आहे तितकी तितकीच शिकण्याची गरज नाही, तर आपल्या डॉक्टरांशी उपचारांचा संबंध देखील विकसित करा.

अस्थमा नक्की काय आहे?

> दम्यामुळे आपल्या फुफ्फुसातील वातनलिकांचा जळजळ होतो.

जे लोक नव्याने निदान झालेले आहेत किंवा जे मुलांचे पालक आहेत ते सहसा स्वतःला हा प्रश्न विचारत असतो. सरळ परिभाषित, दमा एक तीव्र फुफ्फुसाचा रोग आहे ज्यामुळे कठीण श्वास आणि अन्य लक्षण जसे की घरघर करणे, कोंबडणे टाळता येणे, श्वास उदभवणे आणि खोकला दिसतात . दम्याची लक्षणे प्रामुख्याने आकुंचन, वातनलिकांभोवती असलेल्या पेशींचे कडकपणा आणि फुफ्फुसातील सूज, वेदना, सूज आणि वायुमार्गाची जळजळीमुळे होतात.

 • ब्रुकलिन ब्रिज, न्यू यॉर्क, यूएसएच्या समोर चालत असलेल्या दोन नर चालविणारे मित्र पहा. ब्रूकलिन पूल, न्यूयॉर्क, यूएसएच्या समोर चालत असलेल्या दोन नर चालणारे मित्र

  अस्थमा Homeostasis आपण प्राप्त करू शकता?

 • स्त्री आपल्या नाकच्या कॅफेमध्ये उडाताना

  सीझनच्या माध्यमातून अॅलर्जी आणि दमा

जेव्हा दमाविना नसलेला व्यक्ती श्वास घेतो तेव्हा वायु खालील मार्गावर येते:

 1. वायु नाक किंवा तोंडातून प्रवेश करते
 2. हे नंतर श्वासनलिका, किंवा वारापाइप खाली ला
 3. हवेच्या फुफ्फुसातील वायुमंडलातील श्वासवाहिन्या किंवा श्वसनमार्गांमध्ये प्रवेश करतात.
 4. रक्त एल्व्होलीमध्ये ऑक्सिजनयुक्त आहे.
 5. एअर पुन्हा परत बाहेर पडले

तथापि, दम्यासाठी असलेल्या लोकांसाठी ही प्रक्रिया भिन्न आणि अधिक कठीण आहे. वायुमार्ग अतिशय संवेदनशील असतात आणि धूर, पराग, किंवा संक्रमणासारख्या अनेक ट्रिगर्सवर प्रतिक्रिया देतात. यामुळे वायुमार्ग निर्माण होणा-या संवेदना आणि दाह होतात ज्यामुळे वायुमुद्रण अडथळा निर्माण होतो. दाह आणि अडती श्वास घेणे आणि इतर लक्षणे कारणीभूत करणे कठीण करते.

अस्थमाचा जबरदस्त सामाजिक प्रभाव आहे. 22 दशलक्षांपेक्षा जास्त लोकांना-आणि 6 कोटी मुलां-दमा आहे. अमेरिकेत दररोज:

 • अस्थमामुळे 40,000 लोक शाळेची किंवा कामाची आठवण करतील
 • 30,000 लोकांना अस्थमाचा आघात असेल
 • 5,000 लोक त्यांच्या दमल्यामुळे आणीबाणीच्या खोलीत जातील
 • अस्थमामुळे 1000 लोकांना रुग्णालयात दाखल केले जाईल
 • 11 लोक अस्थमामुळे मरतील

अस्थमा ही एक स्थिर रोग नाही. लक्षणे आणि लक्षणे नियंत्रित करणे आणि जळजळ कमी करणे या दोन्हींवर लक्ष देण्यावर आपले लक्षणे वेळोवेळी मिक्स होतील आणि उपचाराने प्रभावित होतील. याउलट, दमा प्रत्येक व्यक्तीमध्ये भिन्न असू शकतात. इतरांच्या तुलनेत तुम्हाला वेगवेगळ्या लक्षणांमुळे किंवा तीव्रतेत बदल होऊ शकतो.

आपल्या किंवा आपल्या मुलास दमा असल्यास, आपल्याला आपले ज्ञान वाढविण्यासाठी आणि दमा नियंत्रणाखाली आणण्यासाठी आपण असे केले पाहिजे याची खात्री करणे आवश्यक आहे.

दम्याची कारणे

गेल्या अनेक दशकांपासून अस्थमा नाटकीयपणे वाढला आहे. अस्थमाचे नेमके कारण अज्ञात आहे तरीही अनेकांना असे वाटते की खालील कारणांमुळे अस्थमा निर्माण करण्यासाठी एकत्रित कारक आहेत किंवा प्रत्यक्षात दमासाठी जोखीम घटक आहेत:

 • ऍटॅपी, किंवा एलर्जी विकसित करण्यासाठी वारसा चालना
 • अस्थमाचा कौटुंबिक इतिहास
 • बालपणातील विशिष्ट श्वसन संक्रमणांचा करार करणे
 • बालपण दरम्यान काही वैमानिक एलर्जीज आणि व्हायरल इन्फेक्शनचा एक्सपोजर (प्रतिरक्षा प्रणाली विकसित होते)
 • इतर वावड्यांप्रमाणे, प्राण्यांच्या शेपटीसारखा
 • ऍलर्जीक नासिकाशोथ
 • सिगारेटच्या धूरास एक्सपोजर
 • लठ्ठपणा
 • अॅरोवे हायपररेक्टिटाइटी (विविध उत्तेजनांना एक अतिशयोक्तीपूर्ण व्हायरवे प्रतिसाद)

अस्थमा निदान आणि प्रकार

दम्याचे निदान करणे नेहमीच सोपे नसते. आपल्या डॉक्टरांना दम्याचे निदान करण्यासाठी आपण हे करावे:

 1. लक्षणे दम्याशी सुसंगत आहेत.
 2. आपल्या फुफ्फुसात कमी झालेल्या हवेचे प्रात्यक्षिक दाखवा जे आंशिकपणे किंवा पूर्णतः उत्स्फूर्तपणे किंवा उपचाराने सुधारित करते.

आपले आरोग्यसेवा पुरवठादार साधारणपणे आपल्याकडून एक तपशीलवार इतिहास घेतील आणि प्रत्यक्ष परीक्षा घेतील. फुफ्फुसामातीत कार्य तपासणे, छातीचा एक्स-रे किंवा विशिष्ट रक्त परीक्षण म्हणून ते निदान करण्यासाठी इतर चाचण्या करण्यास सांगू शकतात.

असंख्य प्रकारचे दम आहेत . आपणास असलेल्या विशिष्ट प्रकारच्या दम्यांना समजून घेण्यासाठी आपण सर्वात प्रभावी उपचार घेण्यास मदत करू शकता.

यापैकी काही प्रकार आहेत:

अस्थमा उपचार

आपला दमा अॅक्शन प्लॅन आपल्या दम्याच्या उपचारांच्या केंद्रस्थानी आहे. अस्थमा नियंत्रण आणि अस्थमाचे लक्षण कमी करण्यासाठी आपल्या रोडमैपचा विचार करा. अस्थमाच्या समस्या टाळण्यासाठी आपल्या योजनेचे नियमीत रूपांतर आपल्या डॉक्टरांकडे केले जाणे आवश्यक आहे.

 1. देखरेख : ज्या गोष्टी तुम्ही विकत घेतल्या जातात त्याप्रमाणेच आपण आपला खर्च नियंत्रणात ठेवण्यास मदत करू शकता, आपल्या दम्याची लक्षणे तपासू शकता यामुळे त्यांच्यावर नियंत्रण करण्याची क्षमता वाढते. लक्षणे वारंवारता आणि गंभीरता जाणून घेण्याने, आपण योग्य कारवाई किंवा आपण काहीतरी चुकीचे करत असताना ओळखण्यास सक्षम आहात.

 • द 10 मोठा दोष अस्थमातक बनवा

 • स्त्री पायर्यांवर विश्रांती

  हे दीर्घकालीन आरोग्यांवर दम्याचे प्रभावी आहे

 1. ट्रिगर्सचा प्रतिबंध : सिगरेटचा धूर किंवा आपल्या पाळीव प्राण्यांपासून दुर्लक्ष करणे, आपल्याला माहित असलेल्या गोष्टींपासून आपल्या दम्याची स्थिती टाळणे हा अस्थमाच्या लक्षणांवर नियंत्रण ठेवण्याचे एक मुख्य धोरण आहे. दम्याची लक्षणे बिघडत असल्यास आणि दम्याचे कारण काय आहे याची आपल्याला खात्री नसल्यास दमा डायरी मदत करू शकेल.
 2. औषधे दिली जाणारी उपचार: आपले दम्याचे उपचार आपल्या नियंत्रक औषधींचा नियमित वापर करून रिलीव्हरच्या औषधांचा नियमित वापर करून करेल जेव्हा आपले लक्षणे भडकतात. हे आवश्यक आहे की आपण कोणती औषधं घ्यावीत, केव्हा घ्यावी आणि आपल्याला किती वेळा घ्यावी लागतील हे समजून घ्या. अस्थमा रुग्णांना चांगल्या दम्याचे नियंत्रण मिळण्यास अपयशी ठरते याचे उपचार पध्दतीशी अनुपालन करणे हे एक सामान्य कारण आहे.

Leave a Comment

en_USEnglish