अलंग

 अलंग किल्ला (अलंगड किंवा अलंग म्हणूनही ओळखला जातो) हा नाशिक, (महाराष्ट्र, भारत) पश्चिम घाट पर्वतांच्या कळसूबाई रांगेत स्थित एक किल्ला आहे.  अलंग किल्ला, मदनगड किल्ला, कुलंग किल्ला आणि त्यांना जोडणारा ट्रेक अलंग, मदन आणि कुलंग (एएमके) म्हणून ओळखला जातो.  अलंग किल्ला हा प्रदेशातील सर्वात कठीण ठिकाणांपैकी एक मानला जातो.  महाराष्ट्र संस्कृती सरकारच्या संकेतस्थळावर नमूद केल्याप्रमाणे, “अलंग-मदन-कुर्लंड हा महाराष्ट्राचा सर्वात आव्हानात्मक ट्रेक आहे, विशेषत: त्याच्या आव्हानात्मक पाण्यामुळे आणि घनदाट जंगलांमुळे.” हा मार्ग अनुभवी गिर्यारोहकांसाठी योग्य आहे.  मुसळधार पावसामुळे आणि खराब चिन्हांकित पायवाटांमुळे किल्ल्यांमध्ये प्रवेश करणे कठीण असताना, ते एक लोकप्रिय पर्यटन स्थळ राहिले आहेत.

किल्ला एका मोठ्या नैसर्गिक पठारावर वसलेला आहे.  किल्ल्याच्या आत दोन गुहा, एक छोटेसे मंदिर आणि 11 पाण्याचे कुंड आहेत.  दोन लेण्यांमध्ये 40 लोक बसू शकतात.  ऐतिहासिक वास्तूंचे अवशेष किल्ल्यावर पसरलेले आहेत.  किल्ल्याच्या पूर्वेला कलासूबाई, औंध किल्ला, पट्टा, आणि बिटणगड आहे;  उत्तरेकडे, हरिहर, त्र्यंबकगड, आणि अंजनेरी, आणि दक्षिणेस, हरिश्चंद्रगड, आजोबागड, खुट्टा आणि रतनगड.

 या ट्रेकच्या दुर्गम स्वरूपामुळे, अनुभवी गिर्यारोहकांना देखील फेरीच्या प्रवासासाठी पुरेसे अन्न आणि पाणी वाहून नेण्याचा सल्ला दिला जातो.

अलंगमध्ये प्रवेश आंबेवाडी गावातून होतो – तर कसारा किंवा इगतपुरी ट्रेन किंवा बसने पोहोचते.  घोटी ते आंबेवाडी 32 किमी (20 मैल) पर्यंत बस सेवा आहे, सकाळी 7:30 वाजता उपलब्ध आहे, जे किल्ल्यावर पोहोचण्यासाठी सुमारे तीन तास लागतात.  आंबेवाडीतून अलंग, मदन आणि कुलंग बघता येतात.  जिथे किल्ला दिसतो तिथून बस अलंग आणि मदन दरम्यानच्या कड्यावरून प्रवास करते.  डावीकडे अलंग आणि उजवीकडे मदन आहे. 


 अलंग किल्ला घाटघरवरून घोटी-भंडारदरा मार्गे जाता येतो.  तिथून, 21-2 तासात, उडवडेहून भंडारदरा मार्गाने तिसऱ्या गुहेत पोहोचता येते.  दुसरा मार्ग उडवडे गांव पासून भंडारदरा मार्ग आहे.  हे पठाराकडे जाते आणि नंतर दुसऱ्या मार्गाला जोडते. Leave a Comment

en_USEnglish