नाशिक मधील गड किल्ले

१) अचला किल्ला

 अचला किल्ला हा सातमाळा डोंगर रांगेतील पश्चिमेकडील किल्ला आहे.  हे नाशिकपासून 55 किलोमीटर अंतरावर आहे, नाशिक जिल्ह्यातील, महाराष्ट्रातील.  हा किल्ला अहिवंत किल्ल्याला लागून आहे.  अचला, अहिवंत आणि मोहनदार हे तीन किल्ले अगदी जवळ आहेत.  अहिवंत किल्ल्याच्या रक्षणासाठी अचला आणि मोहनदार किल्ले बांधले गेले.  कॅप्टन ब्रिग्सने त्याला एक मोठी टेकडी असे वर्णन केले आहे, ज्याची चढण अगदी सोपी आहे जोपर्यंत ती खूप उंच आहे

इतिहास 

1636 मध्ये हा किल्ला आदिलशहाच्या ताब्यात होता.  मोगल सम्राट शहाजहानने त्याचा एक जनरल शायस्ता खान पाठवला आणि नाशिक विभागातील सर्व किल्ले जिंकण्याची जबाबदारी सोपवली.  अलिवर्दीखान हा किल्ला जिंकणाऱ्या शायस्ता खानचा घोडेस्वार होता.  1670 मध्ये राजा शिवाजी महाराजांनी मुघलांकडून किल्ला जिंकला.  मोगल सम्राट औरंगजेबाने आपला सरदार महाबत खानला किल्ला जिंकण्यासाठी पाठवले.  महाबत खान आणि दिलरखान यांनी किल्ल्याच्या दोन्ही बाजूंनी युद्ध आघाडी उघडली.  हा हल्ला इतका भीषण होता की अहिवंत किल्ला मोगलांना शरण गेला.  त्यानंतर अचला किल्ला देखील शरण आला.  1818 मध्ये किल्ले त्र्यंबक किल्ल्याच्या पतनानंतर इतर 17 किल्ल्यांसह कर्नल ब्रिग्सला शरण गेले.

मार्ग

सर्वात जवळचे शहर वाणी आहे जे नाशिकपासून 44 किमी अंतरावर आहे.  किल्ल्याचे मूळ गाव दगड पिंपरी आहे जे वाणीपासून 13 किमी अंतरावर आहे.  वाणी येथे चांगली हॉटेल्स आहेत.  ट्रेकिंगचा मार्ग दगड पिंपरीच्या उत्तरेकडील टेकडीपासून सुरू होतो.  मार्ग अतिशय सुरक्षित आणि रुंद आहे.  ट्रेकिंगच्या मार्गावर झाडे नाहीत.  दोन किल्ल्यांमधील कर्नल गाठण्यासाठी सुमारे एक तास लागतो.  उजवी वाट अहिवंत गडाकडे जाते आणि डावी वाट अचला किल्ल्यावर जाते.  गडावर पिण्यायोग्य पाण्याअभावी गडावर रात्रीचा मुक्काम करता येत नाही.  स्थानिक गावातील गावकरी वाजवी खर्चात रात्रीचा मुक्काम आणि जेवणाची व्यवस्था करतात.  दुसरा मार्ग दरेगावचा आहे.

अचला किल्ला एका छोट्या टेकडीवर व्यापलेला आहे.  किल्ल्यावर काही इमारती, स्टोअर हाऊसेस आणि पाण्याच्या टाकीचे अवशेष आहेत.  किल्ल्याला प्रदक्षिणा घालण्यास अर्धा तास लागतो.

Leave a Comment

en_USEnglish