* केस पांढरे होणे व त्यावर उपाय *

    * केस पांढरे होणे व त्यावर उपाय *

वाढत्या वयानुसार केस पांढरे होणे हि एक नैसर्गिक गोष्ट आहे .परंतु कमी कमी वयात केस पांढरे होऊ लागणे हा निश्चितच चिंतेचा विषय होतो . अकाली केस पांढरे होण्याची अनेक करणे असतात .केसांना तेल न लावणे हलक्या किमतीच्या साबण व शाम्पूचा अधिक वापर करणे ,सतत औषधें घेणे ,डोकेदुखी ,सर्दी -पडसे,बध्द्कोष्टता,मानसिक तणाव ,अशक्तपणा ,केसात कोंडा होणे ,निद्रानाश,अनुवंशिकता इ .कारणांमुळे केस पांढरे होतात .

. शरीरातील व्हिटॅमिनची कमतरता असल्यानेही केस अकाली पांढरे होतात .

. एकाच वेळी सगळे केस पांढरे होणे असे प्रकार विचित्र या सदरातच मोडतात .सर थॉमस मूर तसेच मेरी एँटोनेट अशा प्रसिध्द्व व्यक्तीचे सर्व केस काही क्षणातच पांढरे झाले होते .असे हि काही लोक आढळले आहेत कि ज्यांचे केस हिवाळ्यामध्ये पांढरे होतात व उन्हाळ्यामध्ये काळे होतात .वैघकीय तज्ज्ञांना अध्यापही या गोष्टीचे खरे कारण समजू शकले नाही .

.केस अकाली पांढरे होण्याच्या समस्येपासून वाचवण्यासाटी सावधगिरी बाळगणे आवश्यक असते .त्याकरिता नियमित दिनचर्या ,केसांची उचित सफाई ,संतुलित आहार ,व्यायाम उत्तम झोप यांची आवश्यकता असते . केस काळे राखण्यासाठी :इ शरीरातील प्रोटीन व्हिटॅमिन ए .बी .सी .डी.ई कॅल्शिअम आयोडीन ,फॉस्फोरस ,खनिज क्षार ,कार्बोहायड्रेट ,आयर्न ,कॉपर ई.पदार्थ प्रमाणात मिळाले पाहिजेत.व्हिटॅमिन व कॉम्प्लेक्स मध्ये आढळणारे पॅन्टोथ्रेनिक ऍसिड फॉलिक ऍसिड ई,हे पदार्थ केस काळे राखण्यात महत्वाची भूमिका बजावतात .

.शरीराला सर्व द्रव्य योग्य प्रमाणात मिळवीत या करिता आपल्या आहारात दूध ,दही,लोणी,पनीर,अंडे,गाजर,मुळा,टोमॅटो ,मटार ,पालक ,लिंबू ,आवळा,खजूर ,द्राक्षे ,सफरचंद ,मोसम्बी,पालेभाज्या ,ताजी ,फळे ,अंकुरित धान्ये .आदींचा समावेश असतो .

.अकाली केस पांढरे होण्याच्या संदर्भातील महैवाच्या गोष्टी :

.एक -दोन केस पांढरे झाले असता ते केस तोडू नका .असे केल्याने केस पांढरे होऊ लागतात .

.थोडे केस पांढरे झाले असता डाय करू नका .त्यामुळे काळ्या केसावरही प्रभाव पडतो .केस आणखी वेगाने पांढरे होऊ लागतात .

.केस धुण्यासाठी साबण व शाम्पू ऐवजी आवळा ,रिटे,शिकेकाई ,बेसन ,दही,ई.चा वापर करा .खूप गोड पदार्थ ,तेलकट मसालेदार भोजन ,दारू ,अमली पदार्थ यांचे सेवन करू नका .

१०.केस धुण्यासाठी गरम पाण्याचा वापर करावा .

११.केसांमध्ये हेयर स्प्रे व केस वाळविण्यासाठी हेयर ड्रायरचा वापर कमीत कमी करावा .

१२.मेहंदी फक्त पांढऱ्या केसांनाच रंगवते ( काळे केस तसेच राहतात .) बऱ्याच जणांना नुसत्या मेहंदीने केसांना येणारा रंग आवडत नाही .म्हणून या संचात लोह (मंडूर) व आवळा यांचे मिश्रण सोबत वापरले जाते .

१३.मंडूर व आवळ्याच्या रासायनिक संयोगाने कला रंग तयार होतो .माका व जास्वंद या दोन्ही वनऔषधी केशरंजक मान्यता पावल्या आहेत .अ मुलतानी मातीने मिश्रणाला चिवटपणा येऊन केसांवर पसरत येते .

Leave a Comment

en_USEnglish