चेहऱ्यावरील मुरूम व उपाय

                  *चेहऱ्यावरील मुरूम व उपाय *

१.कित्येकदा अयोग्य आणि यावेळी आहार मुरुमांना आमंत्रण ठरवतो .मुरुमांचा त्रास असणाऱ्यांनी शरीरात उष्णता निर्माण करणारे पदार्थ टाळणे गरजेचे असते .बदाम ,अक्रोड तसेच मांसाहारासारखे गरम प्रकृतीचे पदार्थ टाळणही आवश्यक असते .

२.मुरुमांचा त्रास असणाऱ्या व्यक्तींनी तेलकट आणि हाय कॅलरी असणाऱ्या पदार्थांचे सेवन कमी करावं .बटाटा ,पिझ्झा ,बर्गर तसेच चॉकलेट ,शीतपेय शक्यतो टाळावे .शरीरात आयोडीन प्रमाणापेक्षा जास्त झाले तरीही मुरूम येतात .अतितिखट किंवा अतिगोड ,आंबवलेले पदार्थ तसेच कोबी ,फ्लॉवर,गवार ,ढोबळी  मिरची  ,वांगे ,टोमॅटो ,चिंच,कैरी ,दही ,बेसनाचे पदार्थ वर्ज करावे .

३.अर्धवट झोप किंवा मानसिक ताणतणावहि मुरूम वाढवण्यास मदत करतात ,त्यामुळे पुरेशी झोप घेणे आणि मानसिक तणावातून मुक्ती मिळवणं गरजेचं असत .

४.धूम्रपान ,तंबाखू तसेच तंबाखूजन्य पदार्थाचं सेवन आरोग्याला जस अपायकारक आहे ,तसेच मुरूम वाढण्यासही कारण ठरत .

५.घामामुळे चेहरा तेलकट होऊन त्वचेवरची सूक्ष्म छिद्र बंद होतात आणि त्यामुळे पी ऍक्ने नावाचा बॅक्टेरिया वाढून चेहऱ्यावर लाल पउटकुळ्या  येतात .

६. डोक्यात कोंडा झाल्यानेही मुरुमं येतात .कित्येकदा अनुवान्शिकतेतून मुरुमं येऊ शकतात .

७.स्त्रियांच्या मासिक पाळीत अनियमितता आल्यास किंवा मासिक पाळी बाबत काही समस्या उध्दभवल्यासही मुरुमांचा प्रमाण वाढत .त्यामुळे अशावेळी डॉक्टरांचा सल्ला घेणं फायदेशीर ठरत .पचनासंदर्भातले गॅस ,ऍसिडिटीसारख्या पोटाच्या समस्या तसेच मलमूत्र विसर्गाच्या समस्याहि मुरुमांना आमंत्रण ठरतात .

८.मुरुमांचा त्रास असणाऱ्यांनाही आहारात फळ ,पालेभाज्यांचा समावेश करावा .कपाळावर मुरूम येत असल्यास केसांना तेल लावणं शक्यतो टाळावे .चेहरा दिवसातून दोन ते तीन वेळा कोमट पाण्याने धुऊन कोरड्या टॉवेलने पुसावा .चेहरा जास्तीस जास्त कोरडा राहील याची दक्षता घ्यावी .त्याच प्रमाणे जेवणानंतर भरपूर पाणी प्यावं .

९.रक्तचंदन ,कडुलिंबाची पान,तुळशीची पान मसूर डाळ यांचे समप्रमाणात मिश्रण वाटून त्याची पेस्ट करावी आणि सकाळी आंघोळी अगोदर चेहऱ्याला लावावी .चेहऱ्यावरील पेस्ट सुकल्यानंतर कोमट पाण्यानं धुऊन काढावी.तसेच डाळिंब आणि संत्राच्या सालीला थोड्या हळदीबरोबर वाटून त्यात पिकलेल्या लिंबाचा रस मिसळून मुरुमांवर लावावा .त्यामुळे मुरूम कमी तर होतातच पण फुटलेल्या मुरुमांमुळे चेहऱ्यावर उठलेले काळे डागही कमी होण्यास मदत होते .

११.जायफळ तसेच रक्तचंदन उगळून चेहऱ्यावर लावल्यानेही मुरुमांचा प्रमाण कमी होत .

१२.मुरूम झाल्यास काळजी कशी घ्यावी :

*अपचनाचा त्रास होऊ नये याची काळजी घ्यावी .

*मुरुमांना वारंवार हात लावू नये .मुरुमं फोडू नयेत .

*मुरुमं फुटल्यावर लगेच स्वच्छ पाण्यानं चेहरा धुवावा .साबणाचा वापर टाळावा .

*उन्हात फिरणं शक्यतो टाळावं वेगवेगळे मलम लावण्यापूर्वी डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा .

*किशोरवयातून तारुण्यात पदार्पण करताना मुलं आणि मुलींच्या शरीरात महत्वाचे बदल होत असतात .

        

                 #चेहऱ्यावरील मुरूम व त्यावरील उपाय #

Leave a Comment

en_USEnglish