* दात मजबूत करण्यासाठी उपाय *

      * दात मजबूत करण्यासाठी उपाय  *


दात हा आपल्या शरीरातील  अत्यंत महत्त्वाचा , पण काहीसा दुर्लक्षित अवयव . दातांशिवाय आयुष्य जगणे फार कठीण आहे . दात कमकुवत किंवा दुखत असतील तर आहार घेणे अवगड होऊन बसते . यामुळे दातांची काळजी घेणे आवश्यक आहे ,तसेच योग्य गोष्टीचे सेवन दातांच्या मजबुतीसाठी गरजेचे आहे . 


१. कच्चा कांदा  :

जर तुम्ही तोंडाचा वास येईल म्हणून कच्चा कांदा  खाणे टाळत असाल तर हा समज चुकीचा आहे . कारण दातांसाठी कच्चा कच्चा कांदा  फार लाभदायक आहे . कच्च्या कांद्या मुळे  दातांना नुकसान पोहचवणारे किटाणू नष्ट होतात . 


२. संत्र्याचे ज्यूस :

दररोज एक ग्लास संत्र्याचे ज्यूस पिल्यास शरीराला व्हिटॅमिन  ‘सी ‘ आणि कॅल्शिअम  मिळते . यामुळे हाड आणि दात मजबूत होतात तसेच बॉडी एनर्जी संतुलित राहते . 


३. ओवा :

दररोज जेवण झाल्यानंतर थोडासा ओवा खाणे दातांसाठी लाभदायक आहे . 


४. चीज :

चीज आणि पनीर दातांसाठी खूप फायदेशीर आहे . चीज आणि पनीर मध्ये भरपूर प्रमाणात कॅल्शिअम  असते , जे दातांच्या मजबुतीसाठी उपयुक्त आहे . तुमचे दात किडले असतील तर दररोज चीज किंवा पनीरचा एक तुकडा खावा . दातांची कीड दूर होऊ लागेल . 


५. कोको :

कोको दातांसाठी खूप पोषक मानले जाते . यामधील उपस्थित असलेल्या तत्त्वांमुळे हिरड्या सुजणे आणि दाढ किडण्याचा धोका राहत नाही  . तुमचा संपूर्ण दिवस स्ट्रेस मध्ये जात असेल तर संध्याकाळी चॉकलेटचा एक तुकडा खाल्ल्यास रिलॅक्स वाटेल आणि दातांच्या आजारातून मुक्ती मिळेल  . 


६. किवी :

किवी फळ व्हिटॅमिन ‘सी ‘ चे उत्तम स्रोत आहे . शरीरातील संतुलित मात्रा मध्ये व्हिटॅमिन ‘सी’ असेल तर कॉलेजन  ( त्वचेत असलेले एक प्रकारचे प्रोटिन्स ) चा स्तर कायम राहतो . ज्यामुळे दात आणि हिरड्या मजबूत राहतात . 


७. नाशपती :

नाशपती  एक रेषेदार फळ असून हे दातांची स्वच्छता तसेच त्यांना शुभ्र आणि मजबूत करण्याचे काम करते . 


८. सफरचंद :

हिरड्या आणि दात मजबूत करण्यासाठी दररोज एक सफरचंद खाणे चांगले आहे . सफरचंद खाल्ल्याने दातांची स्वच्छता होते . तोंडातील लाळे मध्ये वृद्धी होते . त्यामुळे दातांमध्ये कीड निर्माण  करणाऱ्या बॅक्टेरिया नष्ट होतात . 


९. तीळ :

तीळ चावून खाणे दातांसाठी लाभदायक आहे . तितीळामधील  असणाऱ्या कॅल्शिअम  मुळे  दात  मजबूत होतात तसेच दातांमध्ये जमा झालेले प्लाक , कॅल्क्युलस  , अन्नकण या सर्वांपासून मुक्तता मिळते . 


१० . दूध : 

दररोज एक ग्लास दूध पिल्याने दातांना  खूप लाभ होतो . दात मजबूत आणि पांढरे होतात . दुधामध्ये भरपूर प्रमाणात कॅल्शिअम  असते .  


११. शुगर फ्री चिंगम : 

शुगर फ्री चिंगम चावून खाणे दातांसाठी खूप फायदेशीर मानले जाते . शुगर फ्री चिंगम खाल्ल्याने हिरड्या साफ होतात आणि दातांचा व्यायाम होतो  . 


१२. पाणी प्या :

दररोज कमीत कमी आठ ते दहा ग्लास पाणी प्यावे . भरपूर प्रमाणात पाणी पिल्याने फक्त शरीरातील विषाणू तत्व बाहेर पडत नाहीत तर  दात किडण्याची समस्या दूर होते . 


दातांना मजबूत बनविण्यासाठी उपाय 

Leave a Comment

en_USEnglish