* पावसाळ्यात हात -पायांची काळजी कशी घ्यावी *

  * पावसाळ्यात हात -पायांची काळजी घ्या   * 


१. डागमुक्त  चमकदार हातांसाठी :
 पावसाळ्यामध्ये आपले हात सारखे पाण्यात भिजत असल्याने आपली नखे रंगहीन , ठिसूळ आणि खरखरीत होतात . पाण्याच्या सततच्या माऱ्याने नखांच्या भोवतालच्या भागातील क्षेत्र खरखरीत  होते , परिणामी त्या त्वचेवरील भागावर खाज येते आणि लालसर सुजलेली बनते . हे सर्व घडते कारण पावसाच्या पाण्याचा अतिरिक्त मारा . हे सर्व टाळण्यासाठी हात पायांची व नखांची योग्य ती काळजी घ्यावी . 

२. आपण दररोज नियमितपणे  आपली नखे ट्रिम करतो याची खात्री करा . आपल्या पायाची नखे लहान ठेवा जेणेकरून त्यात घाणीचा प्रवेश टाळता येईल . फक्त अतिरिक्त नखे कापण्याच्या  नादात तिथल्या भागाला इजा होणार नाही याची काळजी घ्या . 

३. आठवड्यातून किमान एकदा तरी घरच्या घरी मॅनिक्यूअर करा . 

४. किमान १५ मिनिटे उबदार पाण्यात हात बुडवून ठेवावे . आपण यात काही प्रमाणात  लिक्विड हॅन्ड वॉशचे काही थेंब लिंबाचा रस घातला आहे याची खात्री करा . 

५. पुढील चरण आहे ती म्हणजे आपली नखे शुद्ध करा आणि शक्य असेल तर त्यांना योग्यरीत्या स्क्रब करा . 

६. आपण एकदा स्क्रब केले , कि नखांना क्रीम लावून नियमानुसार पूर्ण करा . 

७. लक्षात ठेवा , नखांच्या मागील त्वचा कठोरतेने मागे ढकलू नका कारण पावसाळ्यात नखांना बुरशीजन्य संक्रमण अतिशय सामान्य आहे . 


८. निरोगी पायांसाठी : 
पावसाळा बुरशीजन्य आणि विषाणूजन्य संक्रमणासाठी  भरपूर प्रमाणात जबाबदार असतो आणि गंभीर  प्रकरणांमध्ये तर एखादा फूट ओट लेप्टोस्पायरोसीसने ग्रस्त होऊ शकता दुर्गंधी , घाण पाण्यात भिजलेले पाय जिवाणू आणि बुरशीसाठी एक परिपूर्ण प्रजनन मैदान आहे त्यामुळे पुढील उपाय करा  . 

९. दंत आणि ओलसर वातावरणामुळे बुरशीजन्य संक्रमण भरपूर प्रमाणात उदभवू शकते , त्यामुळे यावर आपले पाय कोरडे  ठेवणे हाच सर्वोत्तम उपाय आहे . 

१० . शूज किंवा बूट सारखी पादत्राणे वापरण्यापेक्षा खुली असलेली पादत्राणे वापरावीत . 

११. बूट किंवा कोणतेही इतर बंद जोडे पावसाचे पाणी दीर्घ काळासाठी धरून ठेवते , परिणामी आपल्या पायांमध्ये दमट वातावरण निर्माण होते . त्यामुळे पावसातून भिजून घरी आल्यानंतर आपले पाय पूर्णपणे सुकवावे . 

१२. पावसाळ्यात दररोज पाय निर्जंतुक करणे देखील महत्त्वाचे आहे . दमटपणा मृत त्वचा पेशी आणि जिवाणू यामुळे आपल्या पायांना घाण वास येऊ शकतो . 

१३. हे टाळण्यासाठी  म्हणून  , मीठ घातलेल्या कोमट पाण्यामध्ये आपले पाय बुडवून ठेवावेत . थंड आणि पातळ काळा  चहा किंवा पातळ व्हिनेगरने आपले पाय धुणे देखील  प्रभावी आहे . हे झाल्यानंतर आपण कोरड्या कपड्याने स्वच्छ पुसावेत  . 

१४. दुसरा पर्याय म्हणजे सौम्य  जंतुनाशकाने आपले पाय स्वच्छ करावेत . आपण आपल्या पायांवर बुरशीजन्य कोणत्याही  प्रकारचे संसर्ग टाळण्यासाठी आपल्या पायाच्या बोटांमध्ये एखादी बुरशी नाशक पावडर वापरण्याची काळजी घ्यावी  . 

Leave a Comment

en_USEnglish